Năng suất lúa vụ Đông Xuân 2019-2020 cao nhất từ trước đến nay
(BĐ)- Ông Đào Văn Hùng, Phó Giám đốc Sở NN&PTNT cho biết, đến nay nông dân trong tỉnh ta đã thu hoạch được 41.000 ha lúa vụ Đông Xuân năm 2019-2020, đạt 85% tổng diện tích.
HTXNN Phước Hưng, xã Phước Hưng, huyện Tuy Phước thu hoạch lúa giống Đông Xuân 2019-2020 để cung ứng cho Công ty cổ phần tập đoàn Thái Bình Seed.
Vụ sản xuất này, thời tiết tương đối thuận lợi, nông dân sử dụng các giống lúa có năng suất cao, áp dụng tốt các tiến bộ kỹ thuật. Nhờ vậy, năng suất lúa bình quân đạt 71 tạ/ha, tăng 1,2 tạ/ha so vụ này năm trước và là vụ lúa đạt năng suất cao nhất từ trước đến nay.
Đáng chú ý, nhiều địa phương như: Tuy Phước, An Nhơn, Phù Cát có nhiều HTX hợp tác với DN thực hiện liên kết chuỗi sản xuất và tiêu thụ lúa giống đạt hiệu quả cao.
Tin và ảnh: TIẾN SỸ