Nữ doanh nhân giàu lòng nhân ái
Bà Lê Thị Ảnh, 64 tuổi, Giám đốc Công ty TNHH thương mại, dịch vụ Quy Nhơn không chỉ quản lý, kinh doanh giỏi mà còn được biết đến là một hội viên phụ nữ gương mẫu, giàu lòng nhân ái, đóng góp tích cực cho công tác từ thiện.
Dù bận rộn với công việc kinh doanh, bà Ảnh luôn dành thời gian cho công tác từ thiện, thông qua các hoạt động như đóng góp xây dựng nhà tình thương, hỗ trợ tạo sinh kế cho phụ nữ nghèo; tặng học bổng cho trẻ em nghèo hiếu học; tặng quà cho người nghèo thuộc nhiều đối tượng, hoàn cảnh như bị tai nạn, bị thiệt hại do bão lũ, bị bệnh hiểm nghèo… Và việc mà bà dành tâm huyết hơn cả là đóng góp, chăm lo cho người có công cách mạng, gia đình chính sách bằng tất cả sự thấu hiểu, lòng tri ân sâu sắc của người trong cuộc.
Bà chia sẻ: “Là người con của quê hương Hoài Châu Bắc - Hoài Nhơn, tôi tham gia cách mạng khá sớm và chứng kiến những mất mát, hy sinh để có được độc lập, tự do, thống nhất. Sống ở thời chiến nên càng trân quý cuộc sống hòa bình, nhờ đó mà mình mới có cuộc sống bình yên, mới có thể bắt tay làm ăn kinh doanh và gặp thuận lợi. Do đó, ngay khi có điều kiện kinh tế, tôi tâm niệm nỗ lực tối đa để phần nào bù đắp công lao của thế hệ đi trước cũng như chia sẻ may mắn, điều kiện của mình đến đồng bào còn khó khăn”.
Tham gia vào CLB Nữ giám đốc DN TP Quy Nhơn, bà có điều kiện cùng các DN bạn gắn kết, hoạt động từ thiện hiệu quả hơn. Một số hỗ trợ có trị giá khá lớn của riêng bà Ảnh gần đây có thể kể đến như tặng 60 triệu đồng hỗ trợ xây dựng nhà tình nghĩa cho hộ bà Nguyễn Thị Đích ở thôn Gia An, xã Hoài Châu Bắc, huyện Hoài Nhơn là vợ liệt sĩ neo đơn; tặng 42 suất quà cho các gia đình chính sách trên địa bàn tỉnh với tổng số tiền là 210 triệu đồng. Với Quy Nhơn, bà Ảnh cũng tích cực tham gia các đợt hỗ trợ đột xuất, chương trình tặng quà cho hội viên phụ nữ nghèo, bị bệnh hiểm nghèo, tàn tật mỗi dịp Tết Nguyên đán; chương trình “Đỏ lửa” Tết cổ truyền hàng năm tại phường Thị Nại nơi gia đình bà ở - kỳ gần nhất Tết 2020, bà Ảnh đã ủng hộ 20 triệu đồng; ủng hộ cho quỹ khuyến học TP Quy Nhơn…
Lòng hảo tâm của bà Ảnh đã góp phần mang lại tình yêu cuộc sống và tiếp thêm nghị lực cho nhiều số phận không may mắn, những gia cảnh còn khó khăn. Những đóng góp của bà Lê Thị Ảnh cho công tác từ thiện nhân đạo được Hội LHPN TP Quy Nhơn ghi nhận, biểu dương là tấm gương sáng về lòng nhân ái.
TƯỜNG MINH