Mưa lớn trên diện rộng
(BĐ) - Ông Lương Ngọc Lũy, Phó giám đốc Đài Khí tượng thủy văn tỉnh cho biết, trong ngày 13.4 do ảnh hưởng của gió mùa Đông Bắc kết hợp nhiễu động gió Đông trên cao đã gây nên mưa lớn trên diện rộng toàn tỉnh. Lượng mưa phổ biến từ 30 - 250 mm, cá biệt tại khu vực TP Quy Nhơn lượng mưa đạt khoảng 100 mm. Theo Chi cục Thủy lợi tỉnh, từ đầu năm đến nay, nắng nóng kéo dài đã làm cho 49/165 hồ chứa bị cạn nước. Do thiếu nước tưới, nên vụ Hè Thu năm nay có hơn 5.000 ha thuộc diện thiếu nước tưới phải ngừng sản xuất. Đợt mưa lớn này vừa làm cho thời tiết tại tỉnh ta dịu mát vừa bổ sung một lượng nước đáng kể cho các công trình thủy lợi, phục vụ sản xuất vụ Hè Thu.
TIẾN SỸ