Nỗ lực vì môi trường xanh - sạch - đẹp
Theo các ngành chức năng, trong 19 tiêu chí xây dựng nông thôn mới, tiêu chí 17 (môi trường và vệ sinh an toàn thực phẩm) là khó nhất. Tuy vậy, thông qua những việc làm cụ thể, đến nay trong số 121 xã thuộc diện xây dựng nông thôn mới giai đoạn 2011 - 2020, có 77 xã đạt tiêu chí này.
Ông Nguyễn Lợi, ở thôn Thắng Kiên, xã Cát Khánh, huyện Phù Cát xử lý phân chuồng bằng chế phẩm vi sinh.
Sau khi mô hình xử lý rác thải sinh hoạt (RTSH) và chất thải chăn nuôi (CTCN) nông thôn do Sở TN&MT hướng dẫn kết thúc, ông Nguyễn Lợi, ở thôn Thắng Kiên, xã Cát Khánh, huyện Phù Cát vẫn tiếp tục duy trì phương pháp xử lý phân chuồng bằng chế phẩm vi sinh. Ông Lợi chia sẻ: “Trước đây, tôi thường đưa phân chuồng ra khoảnh đất trống trong vườn hoặc đưa ra đường để phơi khô. Dẫu biết cách làm này gây ô nhiễm môi trường và ảnh hưởng đến cộng đồng, nhưng tôi không biết phải làm thế nào để khắc phục. Nay tất cả phân gia súc đều được thu gom và xử lý bằng chế phẩm vi sinh AT-BiO, vừa không gây ô nhiễm môi trường, vừa làm phân bón cho cây trồng rất tốt”. Cách làm của ông Lợi đã và đang được các hộ chăn nuôi gia súc, gia cầm tại xã Cát Khánh học tập, làm theo.
Dù còn nhiều khó khăn, nhưng xã Cát Khánh đã đầu tư 1,5 tỷ đồng để quy hoạch và xây dựng khu chôn lấp, xử lý rác thải; hợp đồng với DN thu gom vận chuyển RTSH trong khu dân cư để xử lý. Hiện có gần 1.500/3.000 hộ trong toàn xã tham gia dịch vụ này. Xã Cát Khánh còn xây dựng kho chứa cùng 83 bể chứa trên các cánh đồng để người dân bỏ chai lọ, bao bì thuốc vảo vệ thực vật. Theo ông Trần Văn Hương, Phó Chủ tịch UBND huyện Phù Cát, công tác bảo vệ môi trường ở khu vực nông thôn đã có sự chuyển biến tích cực hơn trước. Toàn huyện có 18/18 xã, thị trấn tổ chức dịch vụ thu gom, xử lý RTSH.
Công nhân của Ban Quản lý các dịch vụ đô thị An Nhơn thu gom rác thải ở xã Nhơn Lộc.
Để xử lý RTSH, mỗi tháng TX An Nhơn thuê Công ty CP Môi trường đô thị Quy Nhơn tổ chức thu gom RTSH khu vực nội thị với tần suất 3 ngày/tuần và vận chuyển đến bãi chôn lấp chất thải rắn rộng 20 ha tại xã Nhơn Thọ để xử lý. Bình quân mỗi tháng, DN này thu gom gần 2.500 m3 rác đưa đi xử lý, đạt tỷ lệ 61,8%. Mỗi tuần 2 lần, Ban quản lý các dịch vụ đô thị An Nhơn cũng thu gom khoảng với 975 m3 RTSH tại khu vực nông thôn. Lượng rác thải còn lại, chính quyền địa phương hướng dẫn người dân tự xử lý bằng cách đốt hoặc chôn lấp tại vườn nhà và các đồi, gò.
Huyện Hoài Nhơn cũng đã cho thấy sự nỗ lực trong công tác bảo vệ môi trường thông qua việc quy hoạch bãi chôn lấp chất thải rắn xa khu dân cư và đầu tư mua phương tiện, đồng thời vận động người dân đóng phí dịch vụ thu gom và xử lý RTSH. “Hiện có 3 đơn vị đang thực hiện công tác thu gom và xử lý RTSH, trong đó Đội quản lý trật tự đô thị huyện Hoài Nhơn chịu trách nhiệm tổ chức thu gom RTSH trên địa bàn thị trấn Bồng Sơn, Tam Quan, Tam Quan Bắc, Tam Quan Nam, Hoài Thanh, Hoài Hương, Hoài Đức và quản lý bãi chôn lấp chất thải rắn của huyện, diện tích 8,6 ha tại thôn Thiết Đính Nam, thị trấn Bồng Sơn. DNTN An Tường Thành và Công ty TNHH Chế biến rác thải Duy Anh cũng được giao nhiệm vụ tổ chức thu gom và xử lý RTSH các xã còn lại”- ông Nguyễn Chí Công Phó Chủ tịch UBND huyện Hoài Nhơn cho hay.
Các ngành chức năng trên địa bàn tỉnh cũng tích cực hỗ trợ các địa phương và người dân xử lý RTSH và CTCN. Ông Huỳnh Quang Vinh, Phó Giám đốc Sở TN&MT, cho biết: Sở đã phối hợp với các ngành chức năng và chính quyền các địa phương triển khai các mô hình: Phụ nữ không sử dụng túi ny lông; giảm sử dụng túi ny lông và mô hình xử lý RTSH và CTCN, đồng thời tổ chức nhiều hoạt động thu gom, xử lý RTSH tại các địa phương trong tỉnh, góp phần làm thay đổi thói quen vứt bỏ RTSH trực tiếp ra môi trường. Bình quân mỗi ngày các địa phương đã thu gom và xử lý 480 tấn trong tổng số 900 tấn RTSH, đạt tỷ lệ 52%.
Theo ông Đào Văn Hùng, Phó Giám đốc Sở NN&PTNT, năm 2018 và năm 2019, ngành Nông nghiệp tỉnh đã hỗ trợ chi phí giúp 1.770 hộ dân xây dựng công trình khí sinh học; hướng dẫn người dân quy trình quản lý, xử lý chất CTCN. Trong 19 tiêu chí NTM, tiêu chí số 17 (môi trường và vệ sinh an toàn thực phẩm) là khó thực hiện nhất. Tuy nhiên, bằng nhiều biện pháp cụ thể đến nay, trong số 121 xã thuộc diện xây dựng NTM đoạn 2011 - 2020, có 77 xã thực hiện khá tốt tiêu chí này, góp phần làm cho môi trường khu vực nông thôn xanh - sạch - đẹp hơn.
PHẠM TIẾN SỸ