HOÀI ÂN:
Thay đổi đời sống nhờ xuất khẩu lao động
Anh Trương Thanh Mỹ (SN 1991) ở xã Ân Tường Tây, huyện Hoài Ân, có gia cảnh khó khăn. Năm 2014, sau khi tốt nghiệp phổ thông, được tư vấn, hướng dẫn, anh Mỹ mạnh dạn xin cha mẹ cho đi Nhật lao động, làm trong ngành nhựa gia dụng. Trong thời gian này, trung bình mỗi tháng anh tiết kiệm được 20 - 25 triệu đồng. Cuối năm 2017, sau khi về nước, với số tiền dành dụm trên 400 triệu đồng, anh Mỹ đã mua 1 lô đất ở và 2 ha đất nông nghiệp làm trang trại trồng 200 cây bưởi, 110 cây quýt, đào 1 hồ cá... “Đến nay, cây trồng đã đến mùa thu hoạch. Ước tính giá trị tài sản từ trang trại hiện khoảng 1,2 tỷ đồng”, anh Trương Thanh Mỹ phấn khởi chia sẻ.
Anh Trương Thanh Mỹ chăm sóc hoa trong vườn nhà.
Tại xã Ân Nghĩa, một trong những điển hình làm kinh tế giỏi là anh Nguyễn Thành Viên (SN 1993) cũng đã đi xuất khẩu lao động ở Nhật Bản từ năm 2014 đến năm 2016. Sau khi trở về quê hương, từ số tiền dành dụm được khi đi lao động ở nước ngoài, anh Viên đã sửa lại ngôi nhà cho cha mẹ và mở một cơ sở sản xuất vật dụng trang trí hàng rào, cổng ngõ bằng xi măng. Chuyên cần, chăm chỉ nên mới hơn 2 năm gầy dựng, cơ sở của anh được nhiều người biết đến, đơn hàng ngày càng nhiều, nhờ đó thu nhập cũng ngày càng khá và tạo được công ăn việc làm cho nhiều thanh niên ở địa phương. “Đi Nhật lao động, tôi không chỉ tích lũy được vốn liếng mà những trải nghiệm trong quá trình làm việc ở môi trường công nghiệp tiên tiến, đã giúp tôi nảy sinh những ý tưởng mới có thể ứng dụng, phát triển khi về quê lập nghiệp”, anh Nguyễn Thành Viên tâm sự.
Được biết, năm 2019, huyện Hoài Ân có 182 người xuất khẩu lao động, qua đó làm thay đổi cuộc đời của nhiều người, nhiều gia đình và góp phần làm giàu cho quê hương.
MINH NGỌC