Đảm bảo các cơ sở chăm sóc, nuôi dưỡng đối tượng bảo trợ xã hội hoạt động đúng pháp luật
(BĐ) - Ngày 14.4, UBND tỉnh ban hành văn bản về việc chấn chỉnh hoạt động của các cơ sở chăm sóc đối tượng bảo trợ xã hội (BTXH) thuộc các tổ chức tôn giáo trên địa bàn tỉnh.
Chăm sóc trẻ khuyết tật tại một cơ sở Phật giáo trong tỉnh. (ảnh minh họa)
Theo đó, Chủ tịch UBND tỉnh giao Sở LĐ-TB&XH chủ trì, phối hợp với Sở Nội vụ và các cơ quan, đơn vị, địa phương liên quan tăng cường công tác quản lý, kiểm tra, giám sát để đảm bảo các cơ sở chăm sóc, nuôi dưỡng đối tượng BTXH trên địa bàn tỉnh hoạt động theo đúng quy định của pháp luật. Hướng dẫn các cơ sở đủ số lượng đối tượng nuôi dưỡng phải thành lập cơ sở BTXH ngoài công lập do tổ chức tôn giáo quản lý cũng như việc thực hiện các chế độ chính sách của Nhà nước cho trẻ em mồ côi, trẻ em bị bỏ rơi, đối tượng BTXH theo quy định.
CA tỉnh tăng cường công tác khảo sát, xử lý nghiêm minh các đối tượng có hành vi vi phạm pháp luật về chăm sóc, nuôi dưỡng đối tượng BTXH; hướng dẫn thực hiện công tác kiểm tra tạm trú, tạm vắng; quản lý nhân khẩu, hộ khẩu tại các cơ sở chăm sóc, nuôi dưỡng đối tượng BTXH chưa thành lập cơ sở BTXH theo đúng quy định.
Chủ tịch UBND tỉnh cũng đề nghị Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh tác động, làm việc với Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam tỉnh chỉ đạo Ban Trị sự Giáo hội Phật giáo Việt Nam các huyện, thị xã, thành phố có trách nhiệm tuyên truyền, đôn đốc, nhắc nhở tăng, ni là trụ trì, quản lý các cơ sở thờ tự Phật giáo trên địa bàn chấn chỉnh lại công tác tiếp nhận, quản lý, chăm sóc, nuôi dưỡng đối tượng BTXH theo hướng dẫn của các ngành chức năng và chính quyền địa phương.
HOÀI NHÂN