Hạt Kiểm lâm TX An Nhơn tiếp nhận con khỉ mặt đỏ
Chiều 16.4, ông Phan Văn Hải, Hạt Trưởng Kiểm lâm TX An Nhơn cho biết, Hạt phối hợp với Phòng Thanh tra - pháp chế, Phòng Quản lý - bảo vệ và phát triển rừng thuộc Chi cục Kiểm lâm tỉnh cùng chính quyền xã Nhơn Hậu (TX An Nhơn) tiếp nhận một cá thể động vật rừng là khỉ, do ông Nguyễn Ngọc Ánh, ngụ thôn Đại Hòa, xã Nhơn Hậu tự nguyện giao nộp.
Con khỉ mặt đỏ được một hộ dân xã Nhơn Hậu chuyển giao cho Kiểm lâm
Sáng cùng ngày, ông Ánh cùng bà con hàng xóm phát hiện con khỉ đang ăn xoài trong vườn gần nhà nên vây bắt. Con khỉ giống đực, nặng 14 kg, loại khỉ mặt đỏ, có tên khoa học Macaca arctoides, thuộc loại nguy cấp, quý, hiếm, nhóm IIB. Khỉ mặt đỏ đang trong tình trạng ốm yếu, bị thương chân sau bên trái.
Hạt Kiểm lâm TX An Nhơn đang làm các thủ tục báo cáo Chi Cục Kiểm lâm tỉnh chỉ đạo, bàn giao con khỉ này cho ngành chức năng xử lý.
XUÂN THỨC