Sống xanh - sống thân thiện & tích cực
Ngày càng có thêm nhiều người ở tỉnh ta tập “sống xanh”. Sống xanh không chỉ là một trào lưu hướng người ta thân thiện, bảo vệ môi trường mà còn là cách sống giúp bản thân năng động, tích cực, lan tỏa và truyền cảm hứng đến cộng đồng.
Khu vườn của chị Minh Úc ở xã Hoài Xuân, huyện Hoài Nhơn. Ảnh do nhân vật cung cấp
Cách đây 5 năm, đang làm việc bên ngành truyền thông tại TP Quy Nhơn, chị Hồ Minh Úc quyết định trở về xã Hoài Xuân, huyện Hoài Nhơn lập nghiệp. Mua 500 m2 đất vợ chồng chị Úc dành 50 m2 xây nhà, phần còn lại để làm vườn rừng. Các cây trồng ở khu vườn có từng tầng tán khác nhau, tầng cao nhất, dọc hàng rào trồng cây lâu năm như dừa, cau; tầng thứ hai trồng các cây ăn trái hàng năm như cam, bưởi, mít, bơ...; tầng thấp nhất ngăn từng khu trồng các loại rau ăn theo mùa và các loại cây gia vị. Chị Úc chọn cách trồng cây theo hướng thuận tự nhiên như sử dụng phân bò được ủ hoai, ủ lá cây để làm phân bón. Chị Minh Úc chia sẻ: “Vợ chồng tôi thích có cuộc sống yên tĩnh, hướng về tự nhiên. Sau nhiều năm vun vén cho khu vườn, giờ chim, ong thường về làm tổ, không khí trong vườn cũng mát mẻ hơn bên ngoài rất nhiều”.
Khá nhiều người muốn được sống xanh như chị Úc tuy nhiên tùy vào điều kiện, độ tuổi, nghề nghiệp, mỗi người sẽ có những quyết định thích hợp. Chị Nguyễn Thị Việt Hà, phường Lê Hồng Phong, TP Quy Nhơn; anh Cao Văn Thường, ở phường Nhơn Bình, TP Quy Nhơn đã đầu tư bài bản cho vườn cây của gia đình ngay trên sân thượng. Họ mày mò sưu tầm giống cây trồng thích hợp, vừa tạo ra không gian có màu sắc thiên nhiên vừa có thể sử dụng sản phẩm vào mục đích khác như trang trí, làm thực phẩm… Là một facebooker khá nổi tiếng trong những người Bình Định, chị Nguyễn Thị Như Nguyện, ở 34 Nguyễn Hữu Thọ, TP Quy Nhơn chia sẻ: “Tôi thích cuộc sống gần gũi với thiên nhiên, ưu tiên các sinh hoạt ngoài trời, đặc biệt là tắm nắng buổi sáng, tập yoga, khí công, ngồi thiền. Ăn uống khoa học và học lại cách ăn uống giống ông bà ta ngày xưa, ăn chậm, nhai kỹ, hạn chế thức ăn công nghiệp với nhiều chất bảo quản… Không chỉ thực hành sống xanh, chị Nguyện có nhiều bài viết về sống chậm, sống vui, tạo những hành vi, hoạt động tích cực truyền cảm hứng đến cộng đồng thông qua trang facebook, kênh YouTube của mình.
Những sản phẩm tự làm của chị Phạm Thị Thu Hồng.
Qua chia sẻ trên mạng xã hội, rất nhiều người ở Bình Định chọn cách sống xanh bằng thực hiện việc nhỏ hàng ngày như sử dụng thương hiệu thời trang có chất liệu bền vững, thân thiện với môi trường. Với mỹ phẩm, ưu tiên hàng đầu là những sản phẩm làm đẹp được chiết xuất từ thiên nhiên, tối giản về bao bì và đựng trong các thiết kế có thể tái sử dụng. Trong 15 ngày giãn cách xã hội vừa qua, không chỉ đọc sách, móc các loại mũ, túi xách đựng bình giữ nhiệt, làm các loại đồ dùng cá nhân với nguyên vật liệu là những thứ đã bỏ đi, chị Phạm Thị Thu Hồng, ở phường Thị Nại, TP Quy Nhơn còn mua sợi thô, sợi cói làm những vật dụng thiết yếu cho gia đình sử dụng và cổ súy mọi người hạn chế sử dụng đồ nhựa dùng 1 lần, những loại đồ dùng kém thân thiện với môi trường. Với những người như chị Hồng, chị Nguyện, sống xanh rất đơn giản, trước tiên là trong công việc họ cố gắng hoàn thành thật tốt phần việc của mình với thời gian ngắn, tiết kiệm chi phí, năng lượng và nguyên liệu, để mỗi ngày trôi qua không nhàm chán. Họ sống sao cho có ích và truyền niềm vui, không khí tích cực sang người bên cạnh, trước tiên là tạo niềm vui cho bản thân, gia đình, bạn bè.
HẢI YẾN