Nối nhịp yêu thương
Tâm Nguyện Việt là tổ chức xã hội thiện nguyện, có trụ sở tại TP Hồ Chí Minh. Thông điệp “Nối vòng tay yêu thương” của Quỹ Tâm Nguyện Việt đã lan tỏa và kết nối những trái tim cùng hướng về chung tay hỗ trợ những mảnh đời khó khăn, bất hạnh khắp các tỉnh thành, trong đó có Bình Ðịnh.
Mới đây, Quỹ được UBND tỉnh tặng Bằng khen vì thành tích giúp đỡ người có hoàn cảnh khó khăn của tỉnh trong hai năm 2018 - 2019. Dịp này, Báo Bình Định đã có cuộc trao đổi với bà Hồ Thị Mộng Thu, Phó Giám đốc Thường trực của Quỹ, để tìm hiểu thêm về hoạt động của Quỹ thời gian tới.
Người khuyết tật Bình Định nhận xe lắc của Quỹ Tâm Nguyện Việt để làm phương tiện mưu sinh.
● Hai năm qua, Bình Định là một trong những tỉnh mà Quỹ thực hiện nhiều chương trình nhất phải không, thưa bà?
- Đúng vậy. Quỹ Tâm Nguyện Việt đến với Bình Định là cơ duyên và cũng xuất phát từ tấm lòng, sự nhiệt huyết của Ban lãnh đạo Hội Bảo trợ bệnh nhân nghèo tỉnh. Hội đã làm cầu nối để Quỹ đến đúng nơi, gặp đúng đối tượng cần giúp đỡ. Tuy nhiên, việc hỗ trợ cũng phải được xem xét, xác minh nghiêm túc để đảm bảo khoản tài trợ đến đúng đối tượng.
Trong hai năm 2018 - 2019, thông qua Hội Bảo trợ bệnh nhân nghèo tỉnh, Quỹ Tâm Nguyện Việt đã hỗ trợ 3.000 thẻ BHYT cho các hộ cận nghèo, 10 xe lắc, nhiều suất học bổng cho con bệnh nhân nghèo, tặng 100 bộ áo phao đa năng cho ngư dân đi biển, 400 phao cứu sinh cho học sinh vùng ven sông suối sử dụng phòng, chống đuối nước. Ðặc biệt, để chung tay phòng, chống dịch bệnh Covid-19, Quỹ đã hỗ trợ 2.000 khẩu trang, 1.000 găng tay, 500 bộ đồ bảo hộ phòng, chống dịch, 500 lít nước sát khuẩn cho lực lượng CA tỉnh. Tổng giá trị các khoản hỗ trợ cho tỉnh thời gian qua là hơn 600 triệu đồng.
Chương trình đầu tiên của Quỹ triển khai ở Bình Định là tặng thẻ BHYT cho người thuộc hộ cận nghèo vào năm 2018. Chương trình này đòi hỏi sự phối hợp hết sức tích cực của các cơ quan, đơn vị liên quan chứ không phải Quỹ hỗ trợ tiền là bà con có được thẻ BHYT. Khi đó, Hội Bảo trợ bệnh nhân nghèo tỉnh đã tích cực phối hợp tốt với chúng tôi; qua đó, tạo được sự tin tưởng để chúng tôi tiếp tục đồng hành cùng tỉnh trong nhiều hoạt động thiện nguyện khác.
● Được biết, Tâm Nguyện Việt rất chú trọng đến hiệu quả của sự trợ giúp, làm sao để người nghèo cải thiện cuộc sống hiện tại. Với những chương trình đã triển khai trong thời gian qua tại Bình Định, bà có cảm thấy hài lòng?
- Quỹ Tâm Nguyện Việt từ khi đi vào hoạt động đến nay luôn giữ vững tôn chỉ, mục đích và phương thức hoạt động là “cho cần câu hơn cho con cá”. Chúng tôi luôn mong muốn sau sự hỗ trợ của mình là sự thay đổi tốt hơn cho người khác và mang đến hiệu quả thiết thực cho cộng đồng. Ví dụ như ở lĩnh vực đào tạo, Quỹ tổ chức các lớp dạy nghề cho những thanh niên có hoàn cảnh khó khăn chưa có việc làm, những người khuyết tật để sau khi học xong, họ có thể kiếm sống được bằng nghề đó. Hay chúng tôi chọn trao học bổng cho sinh viên nghèo, hiếu học hoặc gia đình gặp biến cố có nguy cơ phải dừng việc học. Hoặc như đợt mới trao xe lắc cho Bình Định cũng vậy, đối tượng nhận xe phải có nhu cầu sử dụng làm phương tiện vận chuyển để mưu sinh thì mới được xét hỗ trợ.
Cách làm của chúng tôi không phải cho đi là xong mà chúng tôi còn tiếp tục theo dõi hoặc hẹn ngày trở lại để xem đối tượng mình tài trợ đã thay đổi như thế nào trong cuộc sống, đánh giá hiệu quả đạt được của việc tài trợ.
Hai năm qua, Tâm Nguyện Việt triển khai nhiều hoạt động tại Bình Định là do có sự phối hợp tốt của đơn vị “cầu nối” là Hội Bảo trợ bệnh nhân nghèo tỉnh. Các anh chị rất tâm huyết và trách nhiệm trong công tác từ thiện xã hội. Điều đó làm chúng tôi cảm thấy yên tâm để tiếp tục đồng hành với tỉnh.
● Để tiếp tục duy trì thế mạnh “hỗ trợ theo nhu cầu thực tế”, bà có thể cho biết thời gian tới, Quỹ Tâm Nguyện Việt có định hướng gì mới?
- Hiện tại, Quỹ chúng tôi có một nguồn kinh phí hoạt động khá ổn định và cũng nhận được nhiều sự tiếp sức, chung tay của các tổ chức, cá nhân để tiếp tục duy trì các chương trình một cách thiết thực, hiệu quả. Hơn một tháng qua, trước tình hình diễn biến phức tạp của đại dịch Covid-19, Quỹ đã chung tay đẩy mạnh hỗ trợ về các phương tiện, thiết bị phòng, chống như khẩu trang, găng tay, đồ bảo hộ phòng dịch, buồng khử khuẩn, nước sát khuẩn cho những lực lượng trực tiếp tham gia phòng, chống ở nhiều tỉnh, thành. Đây là chương trình phát sinh đầu năm 2020 và Quỹ không chuẩn bị trước về kinh phí tài trợ, nhưng khi cộng đồng cần là Quỹ sẽ hỗ trợ ngay với tất cả tấm lòng và khả năng của mình.
Sự quan tâm đồng hành, phối hợp tốt của các cấp có thẩm quyền, có trách nhiệm cũng chính là niềm vui, sự chia sẻ rất lớn trong các hoạt động của Quỹ. Trong thời gian tới, Quỹ Tâm Nguyện Việt vẫn “kiên định” với tôn chỉ, mục đích và phương thức hoạt động của mình. Hy vọng, cuộc hành trình chia sẻ yêu thương của Tâm Nguyện Việt sẽ ngày càng dài hơn, xa hơn và gắn bó nhiều hơn với Bình Định.
● Xin cảm ơn bà!
NGỌC TÚ (Thực hiện)