Hội LHPN xã Nhơn Phong xây dựng đường hoa
Hưởng ứng Phong trào “Phụ nữ chung tay xây dựng nông thôn mới”, Hội LHPN xã Nhơn Phong (TX An Nhơn) đã triển khai mô hình “Tuyến đường hoa” do phụ nữ chăm sóc. Chị Hồ Thị Tuyết Ngân, Chủ tịch Hội LHPN xã, cho biết: Đầu năm 2019, khi phát động xây dựng tuyến đường mẫu trong xây dựng nông thôn mới nâng cao tại thôn Liêm Định, các hội viên phụ nữ sống dọc theo tuyến đường hưởng ứng đóng góp 20 triệu đồng mua hơn 100 chậu hoa về trồng và chăm sóc. Thấy hội viên hưởng ứng mạnh, Hội LHPN xã đã phát động phong trào xây dựng đường hoa do phụ nữ chăm đến các chi hội phụ nữ thôn.
Đường hoa thôn Tam Hòa - Thanh Danh do phụ nữ chăm sóc.
Để có lượng hoa giống trồng, các chi hội đã vận động chị em tự đi xin với nhau mang về trồng nên không tốn tiền mua giống. Đến nay, các chi hội đã trồng được 3.000 m đường hoa. Từ đường hoa trồng ban đầu, thấy tương đối dễ, lại làm đẹp đường làng, ngõ xóm nên các chị em tích cực hưởng ứng, tự giác tham gia. Phụ nữ các thôn không chỉ tìm những giống hoa đẹp, dễ trồng mà còn tranh thủ ngày công để cuốc đất, làm cỏ, chăm sóc, tưới nước tại các tuyến đường, khu dân cư và chăm hoa trồng trước nhà mình. Chị Lê Thị Thu Hà, thôn Tam Hòa, thổ lộ: “Trước kia, tình trạng xả rác thải sinh hoạt bừa bãi trên các vệ đường gây mất mỹ quan, nay có đường hoa, rác đã không còn, đường làng sạch, đẹp”.
Chị Hồ Thị Tuyết Ngân cho biết thêm: Việc xây dựng đường hoa do phụ nữ chăm sóc kết hợp với Cuộc vận động “Xây dựng gia đình 5 không 3 sạch” đã góp phần thực hiện tiêu chí môi trường, việc làm, hộ nghèo, thu nhập trong xây dựng nông thôn mới nâng cao, góp phần xây dựng địa phương ngày một văn minh. Thời gian tới, Hội sẽ tiếp tục vận động các hộ dân sống dọc theo tỉnh lộ 631, gồm 4 thôn: Liêm Định, Trung Lý, Thanh Giang, Liêm Lợi xây dựng đường hoa.
XUÂN THỨC