Chăm lo đời sống, việc làm cho người mù
Nhân Ngày Người khuyết tật Việt Nam 18.4, Hội Người mù tỉnh đã tổ chức phát 200 suất quà (250 nghìn đồng/suất) cho người mù gặp khó khăn do dịch bệnh Covid-19 trong toàn tỉnh. Bà Nguyễn Thị Sáu ở xã Cát Tiến (huyện Phù Cát) nhận quà vào sáng 18.4 đã xúc động chia sẻ: “Tôi cảm thấy thật ấm áp và có động lực để tiếp tục sống có ích, hòa nhập tốt vào xã hội”.
Chủ tịch Hội Người mù tỉnh Nguyễn Hùng Thanh (bên trái) trao quà cho người mù sáng 18.4.
Chăm lo đời sống cho hội viên, người mù trong tỉnh luôn là một trong những hoạt động ưu tiên của Hội Người mù tỉnh. Năm 2019, Hội đã vận động các tổ chức KT-XH cũng như các nhà hảo tâm trao tặng quà cho gần 4.000 lượt người mù với trị giá hơn 1,5 tỷ đồng. Đáng chú ý, Hội còn phối hợp với một số tổ chức, cá nhân từ thiện hỗ trợ cho gia đình em Nguyễn Thị Thanh Ngân (xã Phước Hiệp, huyện Tuy Phước) hơn 100 triệu đồng để sửa nhà, tạo sinh kế bền vững và lập sổ tiết kiệm. Với đối tượng là trẻ em, Hội mở lớp tập huấn về phục hồi chức năng và tạo điều kiện để các em tham gia học tập tại các mái ấm tình thương.
Bên cạnh chăm sóc đời sống, Hội Người mù tỉnh còn triển khai hiệu quả việc tạo công ăn việc làm cho người mù. Hiện tại, Hội đã giải ngân nguồn vốn vay quỹ quốc gia giải quyết việc làm kênh Hội Người mù Việt Nam với tổng số tiền 290 triệu đồng, cho 18 hội viên vay. Qua kiểm tra, đánh giá kết quả thực hiện, 100% người mù sử dụng vốn vay đúng mục đích, làm ăn có hiệu quả, đời sống được cải thiện đáng kể.
Theo ông Nguyễn Hùng Thanh, Chủ tịch Hội Người mù tỉnh, trong năm 2020, Hội đã và đang triển khai nhiều kế hoạch để nâng cao chất lượng chăm lo đời sống, việc làm cho hội viên và người mù.
NGỌC NGA