Cứu vớt 1 công nhân người Philippines bị nạn trên biển
(BĐ) - Ngày 23.4, Văn phòng Thường trực Ban chỉ huy Phòng chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh cho hay, lúc 14 giờ 50 ngày 17.4, khi đang hoạt động tại vùng biển có tọa độ 13,39 độ vĩ Bắc - 112,19 độ kinh Đông (cách TP Quy Nhơn khoảng 180 hải lý về phía Đông), tàu cá BĐ 98435-TS, công suất 800CV của chủ tàu kiêm thuyền trưởng Phan Kha, ở xã Hoài Hải, huyện Hoài Nhơn đã cứu vớt 1 công dân nam người Philippines tên Anding Nadie, sinh năm 1968. Do hai bên không biết ngôn ngữ của nhau nên thông tin về người bị nạn rất hạn chế.
Hiện nay, sức khỏe của ông Anding Nadie bình thường, tàu BĐ 98435-TS tiếp tục khai thác thủy sản, dự kiến từ ngày 6 - 7.5, tàu cá nói trên sẽ về đến bờ và bàn giao công dân người Philippines cho cơ quan chức năng.
Liên quan đến vấn đề trên, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Trần Châu cho biết, UBND tỉnh đã giao Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng tỉnh tổ chức tiếp nhận người nước ngoài khi được tàu BĐ-98435TS đưa lên bờ; phối hợp với Sở Y tế triển khai các biện pháp bảo đảm an toàn phòng ngừa dịch Covid-19. Sở Ngoại vụ phối hợp với các cơ quan chức năng tổ chức bàn giao công dân người nước ngoài theo quy định.
TIẾN SỸ