Dự án Sinh kế nông thôn bền vững:
Hỗ trợ nông dân phát triển chăn nuôi
Từ năm 2009 đến nay, Ban quản lý (BQL) Dự án Sinh kế nông thôn bền vững, kết nối hộ nông dân nghèo với thị trường (DA SKNTBV) - do Cơ quan Phát triển quốc tế New Zealand (NZAID) tài trợ - đã phối hợp tổ chức tập huấn chuyển giao kỹ thuật chăn nuôi, chế biến thức ăn gia súc, hỗ trợ giống vật nuôi… tại một số địa phương trong tỉnh. DA SKNTBV đã góp phần nâng cao thu nhập, tạo việc làm cho một bộ phận người dân ở khu vực nông thôn tỉnh ta.
Tiểu hợp phần chăn nuôi bò thịt thuộc DA SKNTBV được triển khai tại An Nhơn, Phù Cát và Hoài Ân. BQL DA đã tổ chức tham vấn cộng đồng, xác định nhu cầu của nông dân nghèo tại các địa phương, trên cơ sở đó xây dựng kế hoạch hành động. Năm 2010, BQL DA thành lập 3 nhóm nông dân cùng sở thích (NDCST) chăn nuôi bò tại xã Nhơn Lộc (thị xã An Nhơn), xã Cát Hanh (huyện Phù Cát) và xã Ân Tường Đông (huyện Hoài Ân), với 76 nông hộ tham gia.
Các hộ tham gia tiểu hợp phần nuôi 324 con bò, trong đó bò cái sinh sản chiếm 43,5% tổng đàn. BQL DA đã phối hợp với ngành chức năng của tỉnh tổ chức các lớp tập huấn chuyển giao kỹ thuật chăn nuôi bò, trồng cỏ, chế biến thức ăn, vệ sinh thú y, phòng chống dịch bệnh vật nuôi cho nông dân, xây dựng thí điểm các hố ủ thức ăn (3 hố/nhóm); cấp cho mỗi nhóm 1 máy băm cỏ và 1 cân điện tử để theo dõi khả năng tăng trọng của bò. Ngoài ra, các hộ tham gia DA được hỗ trợ giống cỏ Mulato 2, Stylo chất lượng cao và tinh bò chất lượng cao; được đi tham quan, học tập các mô hình chăn nuôi đạt hiệu quả tại Thái Lan và nhiều tỉnh, thành trong nước.
BQL DA cũng hướng dẫn các nhóm tổ chức các cuộc họp định kỳ và đột xuất để đánh giá tình hình hoạt động của nhóm, lập kế hoạch hoạt động. Hàng năm, DA tổ chức nghiên cứu chuyên sâu tại các hộ trong và ngoài nhóm NDCST chăn nuôi bò để thu thập số liệu, phân tích và đánh giá tác động của DA, so sánh hiệu quả mang lại…
Năm 2012 và 2013, DA tiếp tục hỗ trợ các hộ tham gia tiểu hợp phần phát triển chăn nuôi thông qua các hoạt động, như: Thành lập thêm các nhóm NDCST, thuê đơn vị tư vấn hỗ trợ nông dân xây dựng kế hoạch kinh doanh chăn nuôi bò thịt, hỗ trợ kinh phí cho nông dân mua bò giống sinh sản, bò để vỗ béo, hỗ trợ giống cỏ mới…. Nhờ sự hỗ trợ của DA, nhiều nông hộ đã có thu nhập khá cao từ hoạt động chăn nuôi, vỗ béo bò. Điển hình như ông Lê Văn An, ở xã Nhơn Lộc, được sự hỗ trợ của DA, gia đình ông chuyên nuôi vỗ béo bò, đến nay đã nuôi và bán trên 10 con bò, thu lãi 40-50 triệu đồng.
Ông Cao Văn Nghĩa, Chủ tịch UBND xã Nhơn Lộc, cho biết: Theo hướng dẫn của BQL DA, từ năm 2012 đến nay xã đã thành lập 4 nhóm NDCST chăn nuôi bò thịt với 105 hộ tham gia, mỗi hộ nuôi từ 3-5 con bò. Đến nay, thành viên của các nhóm đã vỗ béo bán được 180 con bò, thu lãi ròng trên 540 triệu đồng, nên bà con rất phấn khởi.
Theo BQL DA, đến nay các địa phương tham gia DA đã thành lập được 28 nhóm NDCST chăn nuôi bò với khoảng 690 nông dân tham gia, nuôi khoảng 1.070 con bò, trong đó đàn bò cái sinh sản 578 con, chiếm 54%. Diện tích cỏ bình quân mỗi hộ là 430m2, đảm bảo thức ăn xanh cho vật nuôi. Tổng thu nhập từ tiền bán bò trong 6 tháng đầu năm 2013 của các nhóm NDCST là 5,8 tỉ đồng. Ngoài ra, DA còn tài trợ 25.000 USD để Trung tâm Giống vật nuôi tỉnh xây dựng vườn ươm cỏ giống Long Mỹ với quy mô 0,5 ha, sẽ đưa vào hoạt động, cung cấp hom cỏ giống chất lượng cao cho Trung tâm và các hộ chăn nuôi vào cuối năm 2014.
Ông Ngô Tùng Thu, Quản đốc DA SKNTBV tỉnh, cho biết: Qua gần 4 năm thực hiện, thông qua các hoạt động hỗ trợ cụ thể, thiết thực, các hộ chăn nuôi thuộc đối tượng nghèo tại các địa phương tham gia DA đã tiếp cận và áp dụng tốt các tiến bộ kỹ thuật vào thực tế chăn nuôi. Bà con cũng đã tích lũy được vốn ban đầu để duy trì và phát triển chăn nuôi, tăng hiệu quả đầu tư. Những tác động của DA đã được chính quyền và nông dân các địa phương trong tỉnh đánh giá cao. Ngành Nông nghiệp tỉnh đã ghi nhận hiệu quả của DA mang lại cho nông dân và sẽ tiếp tục hướng dẫn các địa phương áp dụng cách làm của DA nhân ra diện rộng, nhằm giúp các hộ chăn nuôi tăng thêm thu nhập, phát triển kinh tế.
PHẠM TIẾN SỸ