Nới lỏng biện pháp phòng dịch Covid-19
Trên cơ sở đánh giá tình hình dịch Covid-19 trong nước và trên địa bàn tỉnh đang kiểm soát tốt, chiều 6.5, UBND tỉnh có chỉ đạo hỏa tốc thực hiện một số biện pháp phòng, chống dịch Covid-19 trong tình hình mới. Ðáng chú ý, nới lỏng các biện pháp đã giới hạn từ trước đến nay một cách khoa học, đảm bảo học tập, sản xuất kinh doanh, sinh hoạt an toàn.
Chỉ đạo trên được đưa ra, ngay sau khi Ban Chỉ đạo quốc gia phòng, chống dịch Covid-19 họp sáng 6.5 về việc tính toán xác suất rủi ro dịch bệnh, nới lỏng một số biện pháp phòng, chống dịch, giãn cách xã hội.
Một số hoạt động tập trung đông người được tổ chức
Thông tin về tình hình dịch Covid-19, Giám đốc Sở Y tế Lê Quang Hùng cho biết, dịch vẫn đang diễn biến phức tạp trên thế giới, nhưng tại Việt Nam 20 ngày qua không có ca lây nhiễm trong cộng đồng. Cả nước nói chung và Bình Định nói riêng đến thời điểm này khá an toàn. Trong tuần qua, có 8 trường hợp từ vùng có nguy cơ cao vào tỉnh, cùng với đó là 1 trường hợp thủy thủ người Philippines và 9 trường hợp liên quan đều được thực hiện cách ly, kết quả xét nghiệm âm tính với SARS-CoV-2. “Các ngành liên quan duy trì chốt kiểm tra, kiểm dịch y tế liên ngành tại bến xe Quy Nhơn, nhà ga đường sắt và sân bay Phù Cát để tiến hành đo thân nhiệt và khai báo y tế đối với các trường hợp từ bên ngoài vào tỉnh. Từ chiều 6.5, không còn triển khai khai báo y tế bằng giấy, để tạo thuận lợi cho hành khách”, ông Hùng cho biết.
UBND tỉnh đề nghị ngành Y tế xem xét tình hình dịch đề xuất dỡ bỏ các chốt kiểm tra, kiểm dịch y tế liên ngành tại nhà ga, bến xe.
- Trong ảnh: Hành khách khai báo y tế, lịch trình đi lại với tổ kiểm tra, kiểm dịch liên ngành tại Cảng Hàng không Phù Cát.
Nhấn mạnh tinh thần, phải học tập, sản xuất, sinh hoạt an toàn, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Tuấn Thanh yêu cầu các sở, ban, ngành, hội, đoàn thể và UBND các huyện, thị xã, thành phố tiếp tục thực hiện các biện pháp phòng, chống dịch theo chỉ đạo của Trung ương và của tỉnh. Tuyên truyền vận động, khuyến cáo người dân tiếp tục thực hiện biện pháp đeo khẩu trang trên các phương tiện giao thông công cộng, nơi công cộng, bên ngoài trường học, trụ sở, công sở. Đồng thời, giữ khoảng cách tiếp xúc cần thiết và rửa tay với xà phòng hoặc dung dịch sát khuẩn; bảo đảm các điều kiện phòng dịch.
Cơ quan, công sở, nhà máy, siêu thị, bệnh viện, chợ dân sinh, phương tiện giao thông công cộng, hàng quán… tiếp tục thực hiện biện pháp bảo đảm các điều kiện vệ sinh dịch tễ, phòng, chống dịch bệnh.
Tại cuộc họp thường kỳ đánh giá tình hình KT-XH tháng 4.2020 diễn ra chiều 6.5, Chủ tịch UBND tỉnh Hồ Quốc Dũng yêu cầu: Sở Y tế phối hợp các sở, ban, ngành, địa phương trong tỉnh hướng dẫn thực hiện các biện pháp phòng, chống dịch phù hợp với tình hình mới. Xem xét tình hình dịch đề xuất dỡ bỏ các chốt kiểm tra, kiểm dịch y tế liên ngành tại nhà ga, bến xe.
Đối với hoạt động sản xuất, kinh doanh, cho phép hoạt động các dịch vụ, với điều kiện phải giữ khoảng cách tiếp xúc theo khuyến cáo của Bộ Y tế; nhưng tiếp tục tạm đình chỉ hoạt động một số cơ sở kinh doanh dịch vụ không thiết yếu như vũ trường và karaoke.
UBND tỉnh giao Sở GTVT chỉ đạo việc không giới hạn về số chỗ ngồi trên các phương tiện giao thông công cộng (xe buýt, taxi, xe vận chuyển hành khách…), nhưng hành khách bắt buộc phải đeo khẩu trang và rửa tay thường xuyên.
“UBND các huyện, thị xã, thành phố quyết định việc cho phép tổ chức một số hoạt động thể thao, sự kiện tập trung đông người cần thiết”, Phó Chủ tịch Nguyễn Tuấn Thanh nhấn mạnh.
Học sinh trong lớp không bắt buộc đeo khẩu trang
Theo Giám đốc Sở GD&ĐT Đào Đức Tuấn, với học sinh từ THCS trở lên tỷ lệ đến trường đạt hơn 90% ngay ngày học đầu tiên 27.4. Riêng học sinh 2 bậc học đi học trở lại từ ngày 4.5, khối tiểu học đạt hơn 95% và bậc học mầm non gần 80% số trẻ đi học trở lại. Sở GD&ĐT đã hướng dẫn các địa phương tổ chức đoàn kiểm tra liên ngành kiểm tra điều kiện an toàn cho học sinh về phòng, chống dịch, cũng như tổ chức bán trú.
Đến thời điểm này, trên địa bàn tỉnh có TP Quy Nhơn đã thực hiện bán trú cho bậc học mầm non từ ngày 4.5. Ông Nguyễn Phương Nam, Trưởng phòng GD&ĐT TP Quy Nhơn cho biết: Từ ngày 7.5, đoàn kiểm tra liên ngành Giáo dục - Y tế tiếp tục kiểm tra công tác phòng, chống dịch của các trường học, cũng như điều kiện các trường tiểu học đảm bảo tổ chức bán trú.
Nhấn mạnh điều kiện khó khăn trong tổ chức dạy và học của ngành GD&ĐT, UBND tỉnh yêu cầu phải đảm bảo an toàn phòng, chống dịch bệnh và học tập cho học sinh. “Sở GD&ĐT chỉ đạo các cơ sở giáo dục tuyên truyền vận động, khuyến cáo cho học sinh, sinh viên trong lớp học không bắt buộc đeo khẩu trang, nhưng giờ ra chơi, giải lao thì phải đeo khẩu trang và tránh tiếp xúc với các bạn lớp khác để tránh xác suất lây nhiễm (nếu có). Đối với các phòng học nếu có lắp đặt điều hòa, có thể bật điều hòa nhưng định kỳ mở cửa sổ, cửa chính để cho không khí đối lưu với bên ngoài”, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Tuấn Thanh lưu ý.
Với các địa phương, được quyết định cho phép các trường học thuộc quyền quản lý tổ chức học bán trú, nhưng phải đảm bảo các điều kiện phòng, chống dịch bệnh theo khuyến cáo của Bộ GD&ĐT, Bộ Y tế.
Hoàn thành hỗ trợ người dân trong tháng 5
Giám đốc Sở LÐ-TB&XH Nguyễn Mỹ Quang cho biết, toàn ngành LÐ-TB&XH đã phối hợp các địa phương tập trung rà soát 3 nhóm đối tượng hỗ trợ do ảnh hưởng đại dịch Covid-19 theo Nghị quyết số 42/NQ-CP ngày 9.4.2020 của Chính phủ và Quyết định số 15/2020/QÐ-TTg ngày 24.4.2020 của Thủ tướng Chính phủ. Ðến nay, đã rà soát hơn 26.000 đối tượng người có công, hơn 84.000 đối tượng bảo trợ xã hội, hơn 151 nghìn nhân khẩu hộ nghèo và cận nghèo. Ðồng thời phối hợp các địa phương rà soát lại đối tượng người lao động tự do.
THU HIỀN