Phụ nữ xã Vĩnh Hòa, huyện Vĩnh Thạnh: Vui lao động tập thể, gắn kết tình chị em
Thông qua xây dựng những cánh đồng, vườn rau phụ nữ bằng hình thức lao động tập thể, thành quả sản xuất bổ sung vào quỹ Hội hay phong trào giúp nhau ngày công, công tác phụ nữ ở xã Vĩnh Hòa, huyện Vĩnh Thạnh những năm gần đây được ghi nhận có bước đổi mới, sáng tạo, sôi nổi, hiệu quả hơn.
Đóng góp, giúp nhau ngày công
Ba sào ớt tại Đồng Nà của chị Đinh Thị Tuyết (dân tộc Bana, ở làng M6) đang chín rộ. Chịu ảnh hưởng chung của dịch Covid-19, hiện ớt cũng như nhiều nông sản khác bị rớt giá, nếu mướn người làm, phần lãi càng teo tóp. Vì vậy, chị Tuyết xác định lấy công làm lời, ngày đêm bám vườn lặng lẽ thu hoạch. Chẳng để chị hàng xóm phải một mình trên đồng giữa cái nắng gay gắt mùa này, ngay ngày đầu tiên chị Tuyết thu hoạch ớt, nhóm các chị cùng làng: Đinh Thị Úi, Đinh Thị Chanh, Đinh Thị Nứa, Đinh Thị Bướm, Đinh Thị Nhanh... đã rủ nhau đến giúp.
Nhóm phụ nữ làng M6, xã Vĩnh Hòa giúp ngày công, phụ chị Tuyết thu hoạch ớt.
“Đang lo một mình túc tắc làm cả tuần chắc không trụ nổi vì nắng nóng quá, bất ngờ khi thấy chị em đến với xô, thúng sẵn sàng cho việc thu hoạch ớt, mình được chia sẻ, an ủi nhiều lắm”, chị Tuyết cho hay.
Theo chị Đinh Thị Úi, Chi hội trưởng phụ nữ làng M6, việc chị em giúp nhau ngày công mới phổ biến vài năm nay, gắn với quá trình chuyển đổi từ trồng cây mì vốn ít tốn công, hiệu quả kinh tế thấp sang trồng đậu phộng, dưa hấu, ớt... đòi hỏi nhiều công chăm sóc, thu hoạch nhanh. Trước mỗi mùa gieo trồng, thu hoạch, chi và các tổ hội nắm tình hình sản xuất, nhu cầu lao động của hội viên để vận động chị em tăng cường hỗ trợ nhau. Với những gia đình khó khăn, neo người, sự quan tâm, giúp đỡ đó càng ý nghĩa. Như trường hợp chị Đinh Thị Lan (đã mất vì ung thư, để lại hai con lớp 6 và lớp 9), chị Đinh Thị Xá (chồng mất, nuôi hai con nhỏ học tiểu học và mẫu giáo), Chi hội thường giúp công, phụ chăm sóc vườn, rẫy, thu hoạch để hỗ trợ gia đình vượt qua khó khăn.
Tại làng M9, bên cạnh tích cực giúp nhau ngày công, cuối năm 2018, Chi hội triển khai điểm mô hình “Lao động tập thể, đóng góp ngày công gây quỹ Hội”, thông qua canh tác 8 sào đất tại Bàu Sen do chính quyền giao. Theo chị Đinh Thị Nga, Chi hội trưởng làng M9, mô hình mới mẻ lần đầu tiên xây dựng thử nghiệm này thu hút 60/60 hội viên tham gia, mỗi người góp 1 lon đậu đen, cùng nhau xuống giống, chăm sóc. Chị em nhớ như in ngày thu hoạch là 28.2, không vắng một ai nên thu hoạch một loáng là xong, không khí lao động tập thể thật vui! Với 9,1 triệu đồng tiền bán đậu đen - thành quả đầu tiên của công sức tập thể, lần đầu tiên quỹ chi hội phụ nữ một làng miền núi nghèo như M9 có được đến chừng ấy. Qua đó giúp Chi hội chủ động tổ chức được nhiều hoạt động trong năm, cho các hội viên đặc biệt khó khăn mượn vốn làm ăn...
Giải pháp đoạt giải nhất
Theo chị Trần Thị Tuyết, Phó Chủ tịch Hội LHPN huyện, với tỷ lệ thu hút hội viên trên 80%, xã Vĩnh Hòa là địa phương dẫn đầu huyện về tỷ lệ này, cũng là một trong những địa phương có phong trào mạnh, thực chất, thể hiện dấu ấn tìm tòi, đổi mới. Đồng bào dân tộc thiểu số trên địa bàn huyện nói chung vốn giàu tinh thần cộng đồng, Hội LHPN xã Vĩnh Hòa đã khơi gợi, phát huy đặc điểm tốt đẹp này thông qua các cách gắn kết hội viên hiệu quả như mô hình lao động tập thể, vận động giúp nhau ngày công... Từ mô hình điểm tại làng M9, tùy điều kiện thực tế mỗi địa phương, phong trào hiện đã nhân rộng, lan tỏa đến các thôn, làng khác.
Từ thực tiễn sinh động tại địa phương mình, khi tham gia Cuộc thi ý tưởng đổi mới nội dung, hình thức hoạt động Hội (do Hội LHPN tỉnh tổ chức, phát động từ tháng 3.2019 - tổng kết, trao giải tháng 12.2019), chị Đinh Thị Huyết, Chủ tịch Hội LHPN xã Vĩnh Hòa đã xuất sắc đoạt giải nhất (với ý tưởng “Lao động tập thể, đóng góp ngày công gây quỹ Hội”).
Chị Huyết chia sẻ, làng M9 với đặc điểm là vùng tái định cư, hội viên hầu hết là người dân tộc thiểu số, diện hộ nghèo, cận nghèo nhiều, đời sống còn nhiều khó khăn nên việc thu hút chị em tham gia sinh hoạt Hội nhiều năm trước có phần hạn chế. Hội LHPN xã rất trăn trở về chất lượng phong trào của địa phương này và nỗ lực tìm giải pháp phù hợp cải thiện. Thông qua lao động cùng nhau, chị em có thêm điều kiện để chia sẻ kinh nghiệm sản xuất, tâm tư tình cảm, động viên nhau nỗ lực trong cuộc sống. Qua thực tế triển khai hơn 2 năm, mô hình không những giúp các chi hội có thêm kinh phí hoạt động, đưa phong trào phụ nữ cơ sở ngày càng phát triển mà còn góp phần giúp chị em nâng cao nhận thức, tham gia tích cực vào công tác xây dựng nông thôn mới tại địa phương cũng như nhiều phong trào thi đua yêu nước khác. Riêng với phong trào phụ nữ, chính nhờ các hoạt động thiết thực, phù hợp và hướng về cơ sở đã tạo niềm tin, tình cảm ở chị em đối với tổ chức Hội, tỷ lệ thu hút hội viên của xã luôn tăng qua các năm, riêng làng M9 đạt trên 90%.
SAO LY