Tiếp tục vận động đóng góp quỹ để giúp người lao động gặp khó khăn
(BĐ) - Bà Lê Thị Tuyết Trinh, Phó Chủ tịch LĐLĐ tỉnh, cho biết: Trong những tháng đầu năm 2020, đại dịch Covid-19 đã tác động lớn đến đời sống, việc làm, thu nhập của đoàn viên, người lao động; có rất nhiều lao động phải ngừng việc, không có thu nhập, gia đình gặp nhiều khó khăn, cần sự chăm lo, hỗ trợ kịp thời từ các ngành, các cấp, trong đó có tổ chức công đoàn. Để có nguồn kinh phí triển khai thực hiện hiệu quả các hoạt động xã hội từ thiện, hỗ trợ, giúp đỡ kịp thời cho đoàn viên, người lao động có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn, bị tai nạn lao động nặng, bị bệnh nghề nghiệp, khó khăn về nhà ở, LĐLĐ tỉnh đề nghị các cấp công đoàn tiếp tục vận động đóng góp Quỹ Mái ấm công đoàn Bình Định.
Theo đó, các cơ quan, đơn vị, DN không bị ảnh hưởng bởi dịch Covid-19 vận động đoàn viên, công nhân, viên chức, lao động đóng góp xây dựng quỹ, với mức vận động ít nhất là 20.000 đồng/người/năm.
Bà Trinh cho biết, trong thời gian qua, từ nguồn đóng góp, Quỹ Mái ấm công đoàn Bình Định đã chủ động trong công tác hỗ trợ xây mới, sửa chữa gần 100 nhà Mái ấm công đoàn, tặng hàng nghìn suất quà cho đoàn viên, công nhân, viên chức, lao động có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn tỉnh.
PHẠM PHƯƠNG