Đồng bào Bana Vĩnh An đã “hít” giống lúa lai
Vĩnh An là xã vùng cao của huyện Tây Sơn, toàn xã có 365 hộ, 1.322 nhân khẩu, trong đó đồng bào Bana chiếm 96%. Toàn xã có gần 50 ha sản xuất lúa. Được sự quan tâm của các cấp, đồng bào Bana Vĩnh An đã bước đầu biết ứng dụng tiến bộ KHKT vào trồng trọt, chăn nuôi để tăng năng suất, tăng thu nhập. Đặc biệt, bà con đã biết sản xuất lúa lai, đem lại hiệu quả kinh tế cao, bắt đầu từ vụ Đông Xuân (ĐX) 2008-2009, song chưa có điều kiện mở rộng diện tích.
Đến vụ ĐX 2011-2012, được tỉnh hỗ trợ 100% giá giống lúa lai cho đồng bào dân tộc thiểu số, Trạm Khuyến nông huyện tiếp tục xây dựng mô hình thâm canh lúa lai vùng khó khăn lương thực với diện tích 2 ha tại làng Kon Mon bằng giống TH3-3, năng suất xấp xỉ 60 tạ/ha, tăng 18 tạ/ha so với ruộng đối chứng. Sau đó, được sự quan tâm về nhiều mặt của tỉnh, huyện, từ xây dựng công trình thủy lợi, tập huấn kỹ thuật sản xuất, hỗ trợ lúa giống, phân bón…, vụ ĐX 2012-2013 nông dân Vĩnh An đã mạnh dạn sản xuất lúa lai trên 100% diện tích, bằng giống Pac 807, năng suất bình quân trên 55 tạ/ha.
Điều đáng ghi nhận là đồng bào Bana ở đây đã thấy được ưu điểm của lúa lai và muốn tiếp tục sản xuất trong thời gian tới. Ông Hồ Thành Phi, Trưởng Phòng NN-PTNT huyện Tây Sơn, cho biết: Vụ ĐX 2013-2014 xã Vĩnh An tiếp tục sản xuất lúa lai trên toàn bộ diện tích 50 ha. Với việc đẩy mạnh sản xuất lúa lai, Vĩnh An có thêm thuận lợi để chuyển từ 3 vụ lúa bấp bênh sang 2 vụ ăn chắc.
Tuy nhiên, do vấn đề thủy lợi, về trình độ thâm canh của bà con còn hạn chế nên năng suất lúa lai ở đây vẫn còn thấp so với tiềm năng. Để cây lúa lai cho năng suất cao hơn, giúp người dân vùng cao này đảm bảo được lương thực tại chỗ và phát triển kinh tế, các ngành chức năng của huyện cần tăng cường hỗ trợ kỹ thuật sản xuất, chăm sóc, phòng trừ sâu bệnh… trên cây lúa lai theo cách “cầm tay chỉ việc” cho bà con Bana nơi đây.
HOÀNG CHI