Tháng công nhân năm 2020: Hướng về cơ sở, động viên người lao động
Không sôi nổi các hoạt động phong trào như các năm trước, Tháng Công nhân năm 2020 tập trung vào các nội dung thiết thực, ý nghĩa, hướng về cơ sở, vì lợi ích đoàn viên, người lao động.
Chăm lo cho đoàn viên khó khăn
Trong ngôi nhà nhỏ nhưng mới, chắc chắn, an toàn, chị Võ Thị Thủy, công nhân Công ty CP May Bình Định, đón các lãnh đạo LĐLĐ tỉnh và công đoàn cơ sở đến thăm nhà. Chị Thủy bày tỏ: “Sự hỗ trợ của công đoàn các cấp đã giúp tôi xây lại căn nhà, ổn định cuộc sống, tiếp tục an tâm làm việc. Với tôi, đây là sự giúp đỡ quý báu”.
Đây là một trong 7 “Mái ấm công đoàn” được LĐLĐ tỉnh hỗ trợ trong dịp này. Mức hỗ trợ cho mỗi căn nhà là 30 triệu đồng. Bên cạnh việc góp phần an cư cho người lao động, LĐLĐ tỉnh tặng 160 suất quà (500 nghìn đồng/suất) cho công nhân lao động có hoàn cảnh khó khăn; 600 suất (1 triệu đồng/suất) hỗ trợ công nhân lao động bị ảnh hưởng bởi dịch Covid-19; 71 suất (1 triệu đồng/suất) cho công nhân lao động bị bệnh nghề nghiệp, tai nạn lao động và trao 194 suất (1 triệu đồng/suất) hỗ trợ công nhân lao động bị bệnh hiểm nghèo. Tổng kinh phí hỗ trợ đoàn viên, người lao động nhân Tháng Công nhân và Tháng hành động về an toàn, vệ sinh lao động năm 2020 là gần 1,2 tỷ đồng.
Chủ tịch LĐLĐ tỉnh Nguyễn Mạnh Hùng biểu dương công nhân, viên chức, người lao động tiêu biểu trên địa bàn tỉnh.
LĐLĐ các huyện, thị xã, thành phố cũng đã triển khai các hoạt động hỗ trợ người lao động. Theo ông Đỗ Văn Định, Chủ tịch LĐLĐ TP Quy Nhơn, đến thời điểm hiện tại, LĐLĐ thành phố đã hoàn tất việc trao 220 suất quà cho người lao động có hoàn cảnh khó khăn, mắc bệnh hiểm nghèo, bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp... Trong đó, có 95 suất quà với mức 500 nghìn đồng/suất, 125 suất với mức 1 triệu đồng/suất.
“Theo đúng tinh thần chỉ đạo của Trung ương, tỉnh, thành phố, hoạt động trong Tháng Công nhân năm 2020 sẽ không có các hoạt động phong trào văn hóa, văn nghệ, thể thao, hội thi, mà tập trung hướng về cơ sở, chia sẻ khó khăn và động viên người lao động. Trong tháng 6, LĐLĐ thành phố đã có kế hoạch biểu dương công nhân, viên chức, người lao động tiêu biểu, tổ chức Hội nghị điển hình tiên tiến giai đoạn 2015 - 2020”, ông Định chia sẻ.
Nhiều công đoàn cơ sở cũng tổ chức các hoạt động hưởng ứng Tháng Công nhân, thông qua hoạt động mà kết nối với người lao động. Ngày 30.5, Công đoàn cơ sở Tổng Công ty PISICO đã biểu dương, khen thưởng 12 đoàn viên tiêu biểu trong phong trào thi đua tăng năng suất, an toàn vệ sinh lao động tại đơn vị. Đồng thời, tặng quà cho 50 đoàn viên, công nhân lao động có hoàn cảnh khó khăn, mỗi suất quà trị giá 650 nghìn đồng.
Công đoàn Giáo dục tỉnh đã trao quà hỗ trợ cho 20 giáo viên, nhân viên tại Trường THPT Quy Nhơn và Trường iSchool Quy Nhơn; hỗ trợ cho 16 cán bộ, giáo viên bị bệnh hiểm nghèo, có hoàn cảnh khó khăn khác. Công đoàn cơ sở Trường Mầm non 19/4 (thuộc LĐLĐ huyện Hoài Ân) vận động đoàn viên có thu nhập ổn định và các nhà hảo tâm trên địa bàn huyện ủng hộ 13,3 triệu đồng để động viên, tặng cho 11 đoàn viên, người lao động khó khăn (1,2 triệu đồng/người).
Quan tâm an toàn, vệ sinh lao động
Gắn Tháng Công nhân với Tháng hành động về an toàn, vệ sinh lao động năm 2020, thông điệp về an toàn trong sản xuất, cải thiện điều kiện lao động và kiểm soát các nguy cơ rủi ro đang được đẩy mạnh tuyên truyền.
Ông Nguyễn Thành Nam, Phó Tổng Giám đốc kiêm Chủ tịch Công đoàn Công ty CP Cảng Quy Nhơn, cho biết: “Định kỳ hằng năm, Công ty tổ chức huấn luyện công tác an toàn, vệ sinh lao động cho trên 700 người lao động, góp phần nâng cao nhận thức của họ trong việc tự bảo vệ mình, phòng chống tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp. Công ty cũng cải thiện điều kiện làm việc, cải tạo môi trường sinh thái tại nơi làm việc. Trạm y tế Cảng có 3 cán bộ chuyên trách, làm việc theo ca để đảm bảo công tác chăm sóc y tế cho người lao động”.
Anh Phạm Minh Trí, công nhân bốc xếp tại Cảng Quy Nhơn, chia sẻ thêm: “Tôi nhận thức được tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp ảnh hưởng lớn đến bản thân, gia đình, xã hội nên luôn cố gắng đảm bảo các quy định về an toàn lao động, nhắc nhở anh em đồng nghiệp tuân thủ quy định. Chúng tôi cũng sử dụng và bảo quản các phương tiện bảo vệ cá nhân, đồ bảo hộ lao động được công ty trang bị, tham gia các khóa tập huấn kiến thức, kỹ năng liên quan”.
Tại buổi làm việc với Xí nghiệp 380 (thuộc Công ty CP Phú Tài), Chủ tịch LĐLĐ tỉnh Nguyễn Mạnh Hùng đã ân cần thăm hỏi những trường hợp không may gặp tai nạn trong quá trình lao động, tặng các suất quà để động viên họ vượt qua khó khăn. Ông cũng gửi gắm mong muốn công đoàn cơ sở tích cực phối hợp cùng chính quyền đẩy mạnh công tác tuyên truyền, huấn luyện về an toàn, vệ sinh lao động để phòng ngừa các tai nạn lao động và bệnh nghề nghiệp cho người lao động.
Theo bà Lê Thị Tuyết Trinh, Phó Chủ tịch LĐLĐ tỉnh, tinh thần của Tháng Công nhân và Tháng hành động về an toàn, vệ sinh lao động không chỉ mang tính chất thời điểm mà sẽ được duy trì lâu dài. Theo đó, các công đoàn cơ sở, DN tập trung phối hợp triển khai quyết liệt các giải pháp vừa đảm bảo an toàn lao động, vừa ổn định việc làm, thu nhập, nâng cao năng suất lao động; chuẩn bị sẵn sàng các điều kiện để phát động thi đua, tăng tốc khi hết dịch Covid-19.
NGUYỄN MUỘI