Thị đoàn Hoài Nhơn tổ chức Đại hội Thanh niên tiên tiến làm theo lời Bác
Sáng 5.6, Thị đoàn Hoài Nhơn tổ chức Đại hội Thanh niên tiên tiến làm theo lời Bác giai đoạn 2016- 2020.
Qua 4 năm triển khai thực hiện đăng ký “Học tập và làm theo lời Bác”, Thị đoàn Hoài Nhơn đã vận động cán bộ, ĐVTN học tập, đăng ký thực hiện chuyên đề “Học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh” bằng những việc làm cụ thể, phù hợp với từng tổ chức cơ sở Đoàn và các đối tượng ĐVTN, gắn với nhiệm vụ chính trị chuyên môn tại địa phương, đơn vị. Các phong trào thi đua yêu nước trong đoàn viên, thanh thiếu niên được đẩy mạnh thực hiện như: Phong trào “Thanh niên vì cuộc sống cộng đồng”, “Tuổi trẻ Hoài Nhơn chung tay xây dựng nông thôn mới” và các phong trào “ Xây dựng giá trị, hình mẫu thanh niên trong thời kỳ mới”, “Tăng cường thực hiện tác phong, thực hiện lề lối, tác phong cán bộ Đoàn”.
Từ những việc làm cụ thể đã khẳng định được vai trò xung kích, tình nguyện của thanh niên trên các lĩnh vực đời sống xã hội, nhất là việc chung tay xây dựng nông thôn mới, xây dựng đô thị văn minh, bảo vệ môi trường, ứng phó với biến đổi khí hậu; các hoạt động nhân đạo từ thiện, đảm bảo an sinh xã hội... Cụ thể, Thị đoàn đảm nhận và thực hiện hơn 98 công trình phần việc thanh niên với tổng giá trị làm lợi trên 1,5 tỷ đồng; tổ chức gần 1.300 buổi ra quân “Ngày thứ bảy tình nguyện, ngày chủ nhật xanh’, “Ngày chủ nhật xây dựng huyện Hoài Nhơn sáng - xanh - sạch - đẹp”. Phát động hơn 3.000 ĐVTN tham gia xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh, mở rộng và bê tông hóa hơn 11 km đường giao thông; thắp sáng 12 km đường nông thôn; xây dựng 4 ngôi nhà nhân ái cho thanh niên và 1 nhà khăn quàng đỏ cho học sinh có hoàn cảnh khó khăn với giá trị gần 300 triệu đồng…
Dịp này, thị Đoàn Hoài Nhơn tuyên dương 50 gương thanh niên tiên tiến làm theo lời Bác, giai đoạn 2016-2020 (ảnh).
Quang Hải