“Sao vuông” vượt nắng luyện rèn
Những ngày này, lực lượng dân quân tự vệ (tên thân thiện là chiến sĩ sao vuông) các địa phương bước vào mùa huấn luyện mới. Vượt qua những khó khăn, bất lợi, tinh thần “vượt nắng thắng mưa, say sưa luyện tập” luôn được các “sao vuông” phát huy cao độ.
Chiến sĩ dân quân binh chủng TX An Nhơn tập trung cao độ kiểm tra bắn đạn thật bằng súng máy phòng không 12,7 mm.
Trên thao trường huấn luyện của Trường Quân sự Quân đoàn 3 (đóng tại xã Cát Hanh), càng về trưa nắng càng rát. Ấy vậy mà, các chiến sĩ dân quân tự vệ (DQTV) năm nhất của huyện Phù Cát vẫn hăng say luyện tập các động tác lăn, lê, bò, trườn, ngắm bắn. Miệt mài hơn 10 ngày qua, các “sao vuông” đã nhuần nhuyễn từng tư thế, yếu lĩnh, kỹ thuật động tác theo sự hướng dẫn cụ thể của cán bộ huấn luyện. Đúng 7 giờ sáng 2.6, tín hiệu thông báo buổi kiểm tra bắn đạn thật bài 1B súng tiểu liên AR15 đối với các chiến sĩ DQTV năm nhất của huyện Phù Cát chính thức bắt đầu.
Sau khẩu lệnh “Bắn!”, các chiến sĩ đã bình tĩnh, tự tin, thực hiện các yếu lĩnh động tác bắn rất thuần thục và chuẩn xác. Quan sát họ thực hành bắn, ít ai nghĩ rằng đây là những chiến sĩ DQTV mới tham gia huấn luyện lần đầu. Trên bệ bắn, những tiếng nổ đanh giòn, vang trên thao trường. Từng mục tiêu đã nhanh chóng được các chiến sĩ “sao vuông” tiêu diệt với số điểm đạt được khá cao. Kết thúc loạt bắn đầu tiên, cả thao trường như vỡ òa sung sướng khi bộ phận báo bia thông báo cả loạt đều đạt loại giỏi.
Không giấu nổi niềm vui khi biết mình đạt được loại giỏi, nữ DQTV Nguyễn Thị Diễm Hằng (thị trấn Ngô Mây) chia sẻ: “Đây là lần đầu tiên em được tham gia bắn đạn thật. Ban đầu thì hơi run, sau đó em lấy lại được bình tĩnh và thực hiện đầy đủ các nội dung đã học. Kết quả đạt loại giỏi khiến em rất vui. Đây sẽ là động lực để em sẵn sàng nhận và hoàn thành nhiệm vụ được giao”.
Trò chuyện với các “sao vuông” tại tuyến nghỉ ngơi, họ đều bày tỏ rằng trong các nội dung huấn luyện, thích nhất là bắn súng. Khổ luyện thành tài, chai tay bắn giỏi. Ai nấy đều tự tin bước vào bệ bắn để đạt kết quả tốt nhất. Gạt mồ hôi trên trán, anh Nguyễn Văn Thành (DQTV xã Cát Trinh) bày tỏ: “Mặc dù thời tiết khắc nghiệt, nhưng chúng tôi đều quyết tâm khắc phục khó khăn, bám sát thao trường, hoàn thành tốt nhiệm vụ huấn luyện”.
Trung tá Phạm Văn Hà, Phó Chỉ huy trưởng, Tham mưu trưởng Ban CHQS huyện Phù Cát, cho biết: Năm 2020, đơn vị tổ chức kết nạp 469 DQTV mới. Sau đó, thành lập 5 cụm và tổ chức huấn luyện đúng nội dung, chương trình quy định. Qua quá trình bắn kiểm tra, các chiến sĩ DQTV năm nhất đã thực hiện đúng yếu lĩnh, động tác. Kết quả huấn luyện 75% đạt khá, giỏi; bảo đảm an toàn tuyệt đối về người và vũ khí trang bị.
Cũng giống như các chiến sĩ DQTV năm nhất của huyện Phù Cát, các chiến sĩ dân quân binh chủng của TX An Nhơn cũng đặt quyết tâm tiêu diệt mục tiêu ngay từ loạt đạn đầu tiên. Dưới cái nắng gay gắt trên thao trường, 42 chiến sĩ tập trung cao độ kiểm tra bắn đạn thật bài “bắn mục tiêu cố định ban ngày bằng súng máy phòng không 12,7 mm”. Các chiến sĩ thực hiện thuần thục, chuẩn xác từng động tác nạp đạn, lấy phần tử bắn. Nhờ sự chuẩn bị chu đáo và tổ chức huấn luyện chặt chẽ, nghiêm túc nên kết quả kiểm tra bắn đạn thật có 100% đạt yêu cầu. Đơn vị đạt loại giỏi, bảo đảm an toàn tuyệt đối về người và vũ khí trang bị.
Không giấu được niềm tự hào sau khi bắn trúng mục tiêu, anh Phan Hoàng Long (dân quân xã Nhơn Tân) chia sẻ: “Để nhắm trúng và tiêu diệt được mục tiêu thì tất cả các bước chuẩn bị đều đóng vai trò quan trọng. Nhưng hơn cả vẫn là bước lấy thăng bằng và thống nhất điểm ngắm. Đặc biệt, xạ thủ phải nhanh nhẹn, tập trung cao độ, thống nhất chính xác điểm ngắm thì hiệu suất tiêu diệt địch mới đạt kết quả tốt nhất”.
Thiếu tá Nguyễn Văn Bình, Chỉ huy trưởng Ban CHQS TX An Nhơn, chia sẻ: “Trong quá trình huấn luyện, đơn vị lấy thực hành làm chính, kết hợp giữa xoay vòng đổi tập, bình tập, sửa tập, nên chiến sĩ dân quân nắm chắc bài ngay trên bãi tập. Nhờ đó, các anh đạt kết quả tốt”.
Với tinh thần “vượt nắng, thắng mưa”, bước đầu các chiến sĩ DQTV đã làm chủ được vũ khí trang bị. Đây sẽ tiền đề, động lực để họ sẵn sàng nhận và hoàn thành tốt mọi nhiệm vụ được giao; góp phần xây dựng nền quốc phòng toàn dân vững mạnh.
HỒNG PHÚC