Người cao tuổi nêu gương sáng
Hưởng ứng phong trào “Tuổi cao - gương sáng”, người cao tuổi trong tỉnh luôn gương mẫu thực hiện và vận động gia đình, người xung quanh tham gia các phong trào thi đua, đóng góp hiệu quả vào sự phát triển KT-XH của địa phương.
Tuổi cao, chí càng cao
Theo Phó Trưởng Ban đại diện Hội Người cao tuổi (NCT) tỉnh Phan Như Hải, NCT trong toàn tỉnh đang đẩy mạnh phong trào thi đua yêu nước “Tuổi cao, chí càng cao, nêu gương sáng trong sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc”.
Ông Nguyễn Thượng, Chủ tịch Hội NCT phường Ngô Mây (TP Quy Nhơn) thăm và tặng quà cho NCT của phường nhân Ngày truyền thống Người cao tuổi Việt Nam 6.6.
Ông Nguyễn Thượng, 82 tuổi, Chủ tịch Hội NCT phường Ngô Mây (TP Quy Nhơn) là một trong những điển hình cho sự nhiệt tình tham gia hoạt động xã hội và đóng góp cho địa phương suốt 5 năm qua. Là Chủ tịch Hội đồng Giáo xứ Qui Hiệp (TP Quy Nhơn) kiêm Ủy viên Thường trực Ủy ban đoàn kết Công giáo tỉnh, ông Thượng luôn đưa ra giải pháp làm tốt công tác hòa giải, hàn gắn những bất đồng, giáo dục, giúp đỡ thanh thiếu niên chậm tiến, người lầm lỡ và vận động, hướng dẫn người dân, bà con giáo dân chấp hành tốt chủ trương chính sách của Đảng, pháp luật của Nhà nước.
Ông Thượng chia sẻ: “Nhiều người bảo tôi già mà cứ theo chơi với tụi nhỏ nhưng tôi nghĩ muốn cảm hóa, các cháu tiến bộ thì nên gần gũi, chia sẻ hơn là trách phiền, kỳ thị. Trong công tác hòa giải cũng vậy, tôi không áp đặt mà thường đặt mình vào vị trí của người khác để có góc nhìn có tình có lý”.
CLB Dưỡng sinh Hội NCT phường Ngô Mây (TP Quy Nhơn) là sân chơi giúp NCT vui, khỏe.
Theo Bí thư Đảng ủy phường Ngô Mây Tôn Minh Thông, những việc làm của ông Thượng cùng các hội viên NCT trong những năm qua đã giúp phường Ngô Mây có nhiều khởi sắc về mọi mặt. “Diện mạo các khu phố trong phường dần thay đổi. Tình hình an ninh trật tự tương đối ổn định. Các chương trình hỗ trợ người khó khăn luôn triển khai hiệu quả. Đặc biệt, trong giai đoạn cách ly xã hội phòng, ngừa dịch bệnh Covid-19, phường không có tình trạng tụ tập đông người - kể cả khi có đám tang. Tôi đánh giá vai trò của Hội NCT, đặc biệt là Chủ tịch Hội Nguyễn Thượng rất lớn trong việc tuyên truyền, vận động, thuyết phục người dân cũng như có những giải pháp triển khai hiệu quả”, ông Thông trao đổi.
Gương sáng cho con cháu
Theo báo cáo của Ban đại diện Hội NCT tỉnh, hiện toàn tỉnh có khoảng 193 nghìn người cao tuổi (chiếm tỷ lệ 12,8% dân số). Tổng số hội viên NCT là 168.947 người. 159 xã, phường, thị trấn có tổ chức hội cơ sở hoạt động thường xuyên. NCT thực sự nêu gương sáng xây dựng quê hương khi thường xuyên tham gia tích cực và hiệu quả vào việc nhà, việc làng, việc nước.
Ở TX Hoài Nhơn, Ban đại diện Hội NCT xây dựng phong trào NCT mẫu mực, tiên phong trong vận động xây dựng đời sống văn hóa ở khu dân cư, phong trào xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh, bảo vệ môi trường, bảo vệ trật tự an toàn xã hội. Từ năm 2015 đến nay, Ban đại diện Hội NCT đã vận động hội viên NCT hiến 118.200 m2 đất, 8.630 cây dừa và cây ăn quả, đóng góp 15.800 ngày công để mở rộng giao thông nông thôn, xây dựng các công trình công cộng, phối hợp với lực lượng biên phòng tuyên truyền về an ninh biên giới quốc gia, tham gia hòa giải thành hàng trăm vụ mâu thuẫn. Ông Nguyễn Văn Thơm (70 tuổi), Trưởng Ban đại diện Hội NCT TX Hoài Nhơn, cho biết: “Ban đại diện đã chọn 2 đơn vị (Chi hội thôn Tân Trung, xã Hoài Châu và Chi hội khu vực Trường Xuân Đông, phường Tam Quan Bắc) xây dựng điểm mô hình “Gia đình người cao tuổi mẫu mực, không có người vi phạm pháp luật và tệ nạn xã hội”. Sau một năm đã tiến hành sơ kết, rút kinh nghiệm và nhân rộng toàn huyện. Những NCT luôn ý thức vai trò nêu gương của mình nên được con cháu thương yêu, tin tưởng, nghe lời”.
Sáng 6.6, BĐBP tỉnh phối hợp với Hội CTĐ tỉnh và Hội Luật gia tỉnh cùng các nhà hảo tâm tổ chức tặng quà, khám bệnh, cấp thuốc miễn phí và tư vấn pháp luật cho các hộ chính sách, hộ nghèo và người cao tuổi tại xã Hoài Hải (TX Hoài Nhơn). Ảnh: CÔNG CƯỜNG
Về xã Cát Lâm (huyện Phù Cát), hỏi ông Trần Văn Hùng (61 tuổi, ở thôn Thuận Phong) ai cũng biết. Nhiều năm qua, ông Hùng nỗ lực phát triển kinh tế, trong đó trồng được khoảng 150 ha rừng, doanh thu mỗi năm hàng tỷ đồng. Bên cạnh đó, ông Hùng rất quan tâm hỗ trợ, giúp đỡ những NCT khó khăn hoặc người có hoàn cảnh khó khăn trong xã. Ông Trần Văn Nhơn, Chủ tịch Hội NCT xã Cát Lâm (huyện Phù Cát) cho biết, ông Hùng luôn nhiệt tình đến nhà, thăm hỏi từng hoàn cảnh khó khăn và trao những phần quà có ý nghĩa. Mỗi năm, ông Hùng còn dành vài chục triệu đồng hỗ trợ Hội NCT xã và các hội đoàn thể trong xã để thực hiện nhiệm vụ phát triển KT-XH địa phương.
NGỌC TÚ