Vụ tàu cá và tàu hút cát mắc cạn ở Hoài Hải (Hoài Nhơn):
Đề nghị đưa tàu có công suất lớn đến cứu hộ
(BĐ) - Ngày 2.4, Thượng tá Hồ Kiên, Đồn trưởng Đồn biên phòng Tam Quan Nam (Hoài Nhơn), cho biết: Sau 3 ngày huy động lực lượng và phương tiện để cứu hộ tàu cá và tàu hút cát bị mắc cạn tại bãi ngang của xã Hoài Hải (Hoài Nhơn) nhưng bất thành, vì tàu cá nặng 20 tấn còn tàu hút cát nặng trên 40 tấn. Trước tình hình này, Đồn biên phòng Tam Quan Nam đã báo cáo với Bộ chỉ huy Bộ đội biên phòng tỉnh để có tờ trình gửi UBND tỉnh đề nghị hỗ trợ, đưa tàu có công suất lớn đến cứu hộ.
Trước đó, chiều 31.3, tàu cá BĐ95694-TS trị giá khoảng 1,8 tỉ đồng của anh Trương Văn Liền (36 tuổi, xã Hoài Hải, huyện Hoài Nhơn) khi đang neo đậu gần bãi ngang thì bị dông, gió, sóng lớn hất văng lên bờ. Hàng trăm người dân và tàu cá ở gần được huy động ứng cứu tàu cá của anh Liền nhưng bất thành.
Nhận được tin báo, Đồn biên phòng Tam Quan Nam đã yêu cầu tàu hút cát V75-01529 của Công ty TNHH Hoàng Giang đang hút cát ở cửa biển Tam Quan, cách tàu cá gặp nạn 15km đến ứng cứu. Tuy nhiên, khi tàu hút cát đến ứng cứu cũng bị sóng đánh hất lên bãi cát mắc cạn.
NGUYỄN PHÚC