Noel ấm áp
Cuối năm, trong khi nhiều người tất bật lo toan cơm áo gạo tiền thì vẫn có những bạn trẻ âm thầm quyên góp tiền bạc, bỏ cả thời gian và công sức để mang niềm vui tới cho những trẻ em nghèo và bất hạnh, chưa biết đến niềm vui nhận quà Giáng sinh.
Giáng sinh cho em
Trong không khí se lạnh của mùa Giáng sinh năm nay, suốt tháng qua, các bạn trẻ nhóm thiện nguyện Nhiệt huyết (TP Quy Nhơn) đã tổ chức quyên góp, kêu gọi các nhà hảo tâm hỗ trợ 1.000 hộp sữa tặng trẻ em khó khăn đang điều trị tại Khoa Nhi BVĐK tỉnh và TP Quy Nhơn. Bên cạnh việc tìm kiếm, vận động tài trợ, nhóm còn tổ chức các buổi văn nghệ từ thiện, kết hợp với việc làm và bán hoa giả... Dự kiến, các “ông già Noel” của nhóm sẽ đến thăm, động viên và trao quà cho các em đúng ngày lễ Giáng sinh. Bạn Châu Thiên Ân, thành viên nhóm tâm sự: “Mình không ngờ là rất nhiều người sẵn sàng chia sẻ với những trẻ em bất hạnh, nên khi nhóm kêu gọi là có rất nhiều bạn hưởng ứng, hỗ trợ vật chất và sẵn sàng tham gia vào việc chuẩn bị, trao quà cho chương trình. Nhóm đã kêu gọi đủ kinh phí để có 1.000 hộp sữa dành tặng cho bệnh nhi khó khăn và hiện đang nỗ lực vận động thêm để có kinh phí tổ chức hoạt động vui chơi cho các em. Mong rằng món quà tuy nhỏ nhưng thỏa lòng mong đợi được ông già Noel tặng quà và giúp các em nhỏ có thêm niềm vui, động lực vượt qua bệnh tật”.
Cùng hướng đến đối tượng trẻ em có hoàn cảnh khó khăn, mỗi nhóm tình nguyện ở TP Quy Nhơn lại có các hoạt động, cách thức kêu gọi nhà tài trợ riêng hoặc đóng góp vào quỹ để mong các em có mùa đông ấm áp. CLB Ước mơ đom đóm phối hợp với Đoàn phường Lý Thường Kiệt tổ chức chương trình “Đêm Noel và mùa giáng sinh an lành” bằng hình thức tổ chức dịch vụ chuyển quà Noel trong TP Quy Nhơn. Số tiền thu được sẽ được CLB và Đoàn phường Lý Thường Kiệt dùng tổ chức hoạt động Giáng sinh cho các em có hoàn cảnh khó khăn ở Lớp học tình thương ABE, phường Quang Trung, TP Quy Nhơn.
Ông già Noel ở vùng cao
Cũng muốn đem đến cho trẻ em một mùa Giáng sinh hạnh phúc, ấm áp, các bạn trẻ chi đoàn thôn Gia Chiểu 2, thị trấn Tăng Bạt Hổ, huyện Hoài Ân tổ chức nhiều hoạt động vui chơi, tặng quà cho các em ở vùng cao.
Từ đầu tháng 12, các bạn cùng nhau thực hiện 1.500 tấm thiệp Noel dành tặng cho các em. Vào ngày thứ bảy, chủ nhật mỗi tuần trong tháng, đoàn viên chi đoàn lại hóa thân thành những ông già Noel, cưỡi... xe đạp đến tận các trường mẫu giáo ở các xã Ân Phong, Ân Tường Tây, Ân Tường Đông, Ân Hữu, Ân Nghĩa… để tổ chức các hoạt động như trò chơi tập thể, thi vẽ tranh… cho các em. Ngoài ra, 20 thành viên của chi đoàn còn thực hiện chương trình “Ông già Noel với văn hóa giao thông lần 2”, hướng dẫn giao thông tại các chốt đèn giao thông của thị trấn Tăng Bạt Hổ.
Các bạn còn trao tặng quần áo ấm cho các em có hoàn cảnh khó khăn, mồ côi cha mẹ. Vừa qua, chi đoàn đã đến thăm và tặng 20 bộ quần áo mới cùng ít tiền cho 4 anh em em Lê Văn Hải, 13 tuổi, ở đội 3, thôn Mỹ Đức, xã Ân Mỹ. Anh em Hải mồ côi cha, mẹ các em bỏ đi để lại các con, trong đó em trai nhỏ nhất mới 2 tuổi, cho ông bà nội đã già yếu nuôi dưỡng. Ông Lê Văn Sự, ông nội của các em, xúc động chia sẻ: “Hiện gia đình tôi rất khó khăn, các cháu lại quá nhỏ, đang tuổi ăn học. Được sự quan tâm của các bạn trẻ ở thôn Gia Chiểu 2, tôi rất cảm động. Các em, các cháu dù nhỏ nhưng đã biết chia sẻ khó khăn với người khác. Tụi nhỏ nhà tui có quần áo mới mừng lắm”.
Có thể nói, mong ước được gặp ông già Noel, được nhận quà, vui chơi của các em nhỏ có hoàn cảnh khó khăn, trẻ em ở vùng nông thôn đã được thực hiện, từ tấm lòng hướng về đàn em thân yêu của nhiều bạn trẻ. Nỗ lực ấy của các bạn đã giúp không khí Noel thêm ấm áp và tạo ấn tượng, hình ảnh đẹp trong lòng mọi người về thanh niên tình nguyện.
CÔNG HIẾU