BỘ CHỈ HUY QUÂN SỰ TỈNH:
Tọa đàm về “tự diễn biến, tự chuyển hóa”
Ngày 17.12, Bộ Chỉ huy Quân sự (CHQS) tỉnh tổ chức tọa đàm về “tự diễn biến, tự chuyển hóa”. Tham dự tọa đàm có đồng chí Lê Kim Toàn, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy; lãnh các sở, ban, ngành của tỉnh; cán bộ chiến sĩ Bộ CHQS tỉnh, lãnh đạo chỉ huy cơ quan quân sự của 11 huyện, thị xã, thành phố. Đại tá Trần Đức Thắng, Chính ủy Bộ CHQS tỉnh chủ trì tọa đàm.
Tại buổi tọa đàm các ý kiến phát biểu xoay quanh vấn đề về lãnh đạo của Đảng đối với quân đội ta. “Tự diễn biến, tự chuyển hóa” và những âm mưu, thủ đoạn của các thế lực thù địch trong chiến lược “diễn biến hòa bình” là những thứ nguy hiểm, nhưng nó phụ thuộc vào chính chúng ta, vào sức mạnh và khả năng đề kháng của chúng ta. Dưới sự lãnh đạo của Ðảng, với tinh thần của Nghị quyết Hội nghị Trung ương 4 (khóa XI), sự đoàn kết hành động trong toàn Ðảng và hệ thống chính trị, sự ủng hộ của đông đảo quần chúng nhân dân, đội ngũ của Ðảng sẽ ngày càng mạnh, sức đề kháng tăng, nhất định chúng ta sẽ ngăn chặn hiệu quả “tự diễn biến, tự chuyển hóa”; đấu tranh thắng lợi trước các âm mưu, thủ đoạn “diễn biến hòa bình” của các thế lực thù địch. Đề cao cảnh giác, chủ động phòng, chống nguy cơ “tự diễn biến, tự chuyển hóa” trong cán bộ, đảng viên, tổ chức đảng hiện nay thì đòi hỏi cần phải nâng cao năng lực lãnh đạo, tăng cường sức chiến đấu của các tổ chức đảng trong quân đội; vạch trần và chống lại âm mưu, thủ đoạn của các thế lực thù địch hòng làm quân đội ta “tự diễn biến” theo khuynh hướng “phi chính trị hóa”. Xây dựng các tổ chức đảng trong sạch, vững mạnh, xây dựng hệ thống chính trị ở cơ sở vững chắc là cơ sở để ngăn ngừa, đẩy lùi nguy cơ tác động từ bên ngoài, với phương châm “chủ động phòng ngừa, giữ vững bên trong là chính, tự bảo vệ mình là chính”;
Phát biểu tại buổi tọa đàm, đồng chí Lê Kim Toàn đánh giá cao việc LLVT tỉnh đã tổ chức các buổi tọa đàm “tự diễn biến, tự chuyển hóa” từ cơ sở đến Bộ CHQS tỉnh. Đây là hoạt động hết sức có ý nghĩa và cần thiết, là đợt sinh hoạt chính trị sâu rộng trong toàn LLVT tỉnh. Đồng chí đề nghị trong thời gian đến LLVT tỉnh tiếp tục tăng cường công tác giáo dục chính trị, tư tưởng, cần quán triệt và thực hiện nghiêm các nghị quyết Hội nghị Trung ương về xây dựng Ðảng, nhất là Nghị quyết Trung ương 4 (khóa X) “Một số vấn đề cấp bách về xây dựng Ðảng hiện nay”. Phát huy vai trò gương mẫu của mỗi cán bộ, đảng viên trong LLVT tỉnh. Không ngừng tu dưỡng, rèn luyện xứng đáng là người đảng viên ưu tú, người công dân gương mẫu.
MAN ĐỨC DŨNG