Phát huy sức mạnh cộng đồng xây dựng quê hương
Bằng cách huy động sự chung tay, đồng lòng đóng góp của nhân dân, các nhà hảo tâm, xã Cát Hanh (huyện Phù Cát) đã triển khai xây dựng nhiều công trình, phần việc cộng đồng, góp phần đổi mới diện mạo quê hương.
Thắp sáng đường quê
Cuối năm 2019 đến nay, một số khu vực thuộc thôn Khánh Phước (xã Cát Hanh) đã có đèn đường nhờ vào sự ủng hộ của con em địa phương và bà con nhân dân đóng góp. Đây là hoạt động thuộc mô hình “Toàn dân tham gia thắp sáng điện đường gắn với bảo vệ môi trường, ứng phó biến đổi khí hậu”, do Ủy ban MTTQ Việt Nam xã và UBND xã phối hợp xây dựng.
Tuyến đường lắp điện đường năng lượng mặt trời từ nguồn lực ủng hộ của con em địa phương Khánh Phước.
Người dân trong thôn, nơi có tuyến điện đường đi qua, đã đóng góp 14 triệu đồng và 20 ngày công để lắp đặt. Đặc biệt, ông Trần Thành Hải, người địa phương đang sống và làm việc tại tỉnh Khánh Hòa, đóng góp 22 triệu đồng để lắp đặt thêm 15 trụ điện năng lượng mặt trời, góp phần thực hiện tiêu chí bảo vệ môi trường, gắn với ứng phó biến đổi khí hậu. Ông Hải cũng là cá nhân từng đóng góp xây dựng tường rào nhà văn hóa thôn, thường xuyên đóng góp cho quỹ cộng đồng của thôn.
Kể về ngày đầu điện đường sáng, bà Lê Thị Mười, ở thôn Khánh Phước, nói: “Điện xong từ trước Tết, bà con chúng tôi vui lắm luôn. Trẻ con buổi tối cũng có thể chơi đùa trước nhà, người lớn thì đi thể dục, nói chuyện với nhau. Mỗi tháng, mỗi nhà đóng góp 12.000 đồng, không đáng là bao mà sáng sủa, vui tươi”.
Không chỉ thôn Khánh Phước, thôn Tân Hóa Bắc cũng đã bước đầu hình thành mô hình tương tự. Năm nay, hai thôn Khánh Lộc và Tân Hóa Nam sẽ nối gót các thôn trên.
Theo ông Võ Thanh Hải, Trưởng thôn Khánh Phước, người dân cũng thường xuyên vệ sinh, phát dọn đường làng ngõ xóm, trồng cây hoa trong sân nhà để tạo cảnh quan xanh, sạch, đẹp. Hội Nông dân xã đã trồng 120 gốc cau tại đoạn đường đi qua Nhà văn hóa thôn Khánh Phước, tạo vẻ đẹp thanh bình cho làng quê.
Phát huy sức mạnh cộng đồng
Bằng nhiều hình thức vận động phong phú, đa dạng, thiết thực, UBND xã và Ủy ban MTTQ xã Cát Hanh đã kêu gọi hội viên các đoàn thể và nhân dân trên địa bàn xã, các nhà hảo tâm trong 5 năm qua (2015 - 2020) đóng góp trên 14 tỷ đồng, hơn 2.000 ngày công, hơn 40.000 m2 đất để xây dựng các công trình cộng đồng, đổi mới diện mạo quê hương. Toàn xã đang có 166 bể chứa rác thải, bao bì thuốc bảo vệ thực vật; 11 km đường nông thôn có điện đường.
5 năm qua, Mặt trận xã Cát Hanh cũng đã triển khai các hoạt động nhận đỡ đầu, trợ giúp hộ nghèo thoát nghèo. Hoạt động này có sự tham gia của các tổ chức thành viên, tham gia hỗ trợ về vốn, vật nuôi, vận động đóng góp chi phí khám chữa bệnh, ngày công thu hoạch nông sản... Đã có 62 người thuộc diện hộ nghèo được hỗ trợ dưới nhiều hình thức, phần nào cải thiện cuộc sống, từng bước giảm nghèo.
Phong trào phát triển kinh tế, làm giàu cho gia đình mình, xây dựng quê hương cũng có nhiều khởi sắc. Các tổ chức thành viên của Mặt trận đã xây dựng 9 mô hình sản xuất, kinh doanh giỏi, 3 dự án chăn nuôi bò vỗ béo, 3 tổ phụ nữ liên kết phát triển kinh tế... Địa phương vận động nhân dân chuyển đổi đất lúa sang trồng cây ngắn ngày như dưa, ớt; phát triển mô hình kinh tế trồng dừa xen bưởi, nuôi bò sinh sản... mang lại hiệu quả kinh tế cao. Năm 2020, số hộ nông dân sản xuất kinh doanh giỏi của xã là 1.780 hộ, tăng 80 hộ so với năm 2015.
NGUYỄN MUỘI