Vân Canh: Nâng cao chất lượng dân quân tự vệ
Bên cạnh việc đảm bảo về số lượng, chất lượng lực lượng dân quân thường trực, Ban CHQS huyện Vân Canh luôn coi trọng thực hiện tốt công tác huấn luyện, coi đây là biện pháp then chốt để nâng cao chất lượng tổng hợp, khả năng sẵn sàng chiến đấu của lực lượng.
Huấn luyện DQTV ở Vân Canh.
Theo thượng tá Hà Minh Chiến, Chỉ huy trưởng Ban CHQS huyện Vân Canh: Trước khi bước vào mùa huấn luyện, đơn vị đã chủ động theo dõi dự báo diễn biến thời tiết, từ đó xây dựng nghị quyết lãnh đạo và xác định những biện pháp để vừa nâng cao chất lượng huấn luyện, vừa bảo đảm sức khỏe cho cán bộ, chiến sĩ dân quân trước các đợt nắng nóng. Bên cạnh đó, quân y đơn vị thường xuyên theo dõi tình hình sức khỏe và phổ biến cho cán bộ, chiến sĩ dân quân tự vệ (DQTV) những kiến thức cơ bản để nhận biết, phòng chống say nắng. “Nhờ có nhiều biện pháp hỗ trợ linh hoạt nên từ đầu mùa huấn luyện đến nay, đơn vị luôn bảo đảm tỷ lệ quân số khỏe đạt trên 98%, đáp ứng được yêu cầu huấn luyện”, thượng tá Chiến bày tỏ.
Trong quá trình xây dựng lực lượng DQTV, Ban CHQS huyện Vân Canh luôn chú trọng nâng cao chất lượng huấn luyện, diễn tập. Hằng năm, từng đơn vị tổ chức huấn luyện theo đúng quy định, bảo đảm sát yêu cầu, nhiệm vụ của địa phương, đơn vị. Trên thao trường huấn luyện DQTV năm thứ nhất, dù trời nắng gắt, các chiến sĩ “sao vuông” vẫn chăm chỉ luyện tập từng yếu lĩnh, động tác. Lần đầu tiên tham gia huấn luyện, nữ DQTV Nguyễn Thị Hồng Vân (xã Canh Thuận) không chịu kém cạnh các đồng đội nam khi đạt được điểm số cao. Chị Vân phấn khởi chia sẻ: “Phụ nữ khi tham gia huấn luyện gặp không ít khó khăn, nhất là trong thời tiết nắng nóng. Nhưng sự chia sẻ, động viên kịp thời của cán bộ các cấp đã giúp tôi vượt qua thử thách và gặt hái được kết quả tốt trong kiểm tra”.
Hằng năm, Ban CHQS huyện Vân Canh luôn quan tâm chăm lo và có cơ chế phù hợp bảo đảm tốt chế độ đối với lực lượng dân quân thường trực. Mặt khác, trong quá trình xây dựng lực lượng DQTV, các địa phương còn coi trọng và thực hiện chặt chẽ quy trình. Trước hết, trong tuyển chọn đầu vào ưu tiên những đảng viên, ĐVTN có trình độ văn hóa và thường xuyên có mặt ở địa phương. Bên cạnh đó, tập trung xây dựng lực lượng DQTV nòng cốt, dân quân cơ động, thường trực… phù hợp, đảm bảo số lượng hợp lý. Đến nay, tỷ lệ đảng viên trong DQTV đạt 23,9% (vượt 0,5% so với chỉ tiêu nghị quyết).
Thượng tá Phạm Đình Bảng, Chính trị viên Ban CHQS huyện Vân Canh, cho biết: “Hiện tại, địa phương đã xây dựng được lực lượng DQTV đúng biên chế, đảm bảo chất lượng. Qua hoạt động thực tiễn đã phát huy hiệu quả vai trò nòng cốt trong thực hiện công tác quân sự, quốc phòng địa phương, tích cực tham gia giữ gìn an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn”.
ANH TUẤN