Hỗ trợ xây dựng nhà Đại đoàn kết ở Vân Canh:
Động lực giúp hộ nghèo quyết tâm thoát nghèo
Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện Vân Canh vừa nghiệm thu, bàn giao 18 ngôi nhà Đại đoàn kết cho người nghèo, gặp khó khăn về nhà ở của huyện. Đây là động lực lớn để người nghèo quyết tâm cải thiện nhà ở cho mình và nỗ lực lao động sản xuất để vươn lên thoát nghèo.
Là một huyện nghèo, đời sống nhân dân còn gặp nhiều khó khăn, do vậy Đảng bộ, chính quyền huyện Vân Canh rất quan tâm đến việc thực hiện tốt các chính sách bảo đảm an sinh xã hội, chăm lo nâng cao đời sống vật chất, tinh thần cho nhân dân, nhất là việc xóa nhà tạm bợ, dột nát cho các hộ nghèo, gia đình chính sách. Năm 2013, được Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh hỗ trợ 450 triệu đồng, huyện Vân Canh trích Quỹ Vì người nghèo của huyện thêm 90 triệu đồng nữa để hỗ trợ xây nhà mới cho những hộ khó khăn về nhà ở trên địa bàn huyện. Qua rà soát ở các xã, thị trấn, Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện đã chọn ra 18 hộ khó khăn nhất về nhà ở, mỗi nhà được hỗ trợ 30 triệu đồng, trong đó 25 triệu đồng từ Quỹ Vì người nghèo của tỉnh và 5 triệu đồng từ Quỹ Vì người nghèo của huyện.
Xây nhà mới đón Tết
Theo chân những cán bộ Mặt trận đến các gia đình bàn giao nhà, chúng tôi nhận thấy tất cả các hộ đều bỏ thêm vốn tích lũy của gia đình và vay mượn của người thân từ chục triệu đến vài chục triệu để xây dựng nhà khang trang, vững chắc. Các ngôi nhà đều được xây dựng khá kiên cố, mái lợp tôn hoặc ngói, tường xây, nền xi măng hoặc lát gạch hoa, có nhà diện tích xây dựng gần 100 m2. Nhà có giá trị xây dựng thấp nhất là 50 triệu đồng, cao nhất hơn 100 triệu đồng. Anh Ra Lan K` H Náng, ở làng Canh Tân, thị trấn Vân Canh lấy vợ đã 4 năm, nhưng do không có đất sản xuất, nên cuộc sống rất khó khăn. Vợ chồng và con cái anh vẫn chỉ bằng lòng với ngôi nhà cũ, nắng nóng vào mùa hè và dột, lạnh vào mùa mưa. Anh tâm sự: “Nhà tôi khó quá, nên chưa có ý định làm nhà. Nay được Nhà nước hỗ trợ, vợ chồng mượn thêm bà con, anh em để xây nhà. Có chỗ ở ổn định, tôi mừng lắm”.
Chúng tôi đến thăm gia đình chị Mai Thị Ngón, ở làng Kà Xim, xã Canh Thuận. Chị Ngón mới 38 tuổi, nhưng trông già hơn rất nhiều so với tuổi thật của mình. Vợ chồng chị có 3 đứa con, lớn nhất 14 tuổi, nhỏ nhất 2 tuổi. Tài sản gia đình không có gì ngoài căn nhà rách nát và một rẫy keo hơn 2 năm tuổi. Vợ chồng chị phải làm thuê, làm mướn để duy trì cuộc sống gia đình nên chưa khi nào chị có ý định làm nhà. Được Nhà nước hỗ trợ và bà con lối xóm giúp đỡ, chị đã xây được một căn nhà khang trang. Chị chia sẻ: “Tết này, các con tôi không còn lủi thủi trong nhà dột nát, lạnh lẽo nữa. Vợ chồng tôi sẽ cố gắng làm lụng để thoát nghèo, nuôi dạy các con học hành đến nơi đến chốn”.
Gia đình tự làm, cộng đồng giúp đỡ
Để tạo điều kiện cho các hộ tự chủ trong xây dựng nhà nhưng vẫn bảo đảm kinh phí hỗ trợ và đúng tiến độ, các xã, thị trấn trong huyện đã thực hiện phương châm “Hộ gia đình tự làm, Nhà nước hỗ trợ, cộng đồng giúp đỡ”, nên đã phát huy tinh thần tương thân, tương ái, “lá lành đùm lá rách” trong anh em, dòng họ và toàn xã hội. Thông qua đó, MTTQ và cả hệ thống chính trị, các đoàn thể xã hội các cấp vận động cán bộ, hội viên đóng góp hàng ngàn ngày công tham gia vận chuyển vật liệu xây dựng, san lấp mặt bằng, phục vụ thi công… Ông Đinh Văn Thải, Phó Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam huyện Vân Canh, cho biết: “UBMT huyện và xã, thị trấn đã giao cán bộ giám sát và nghiệm thu từng phần, tư vấn giúp bà con sử dụng có hiệu quả kinh phí hỗ trợ của Nhà nước và của gia đình trong xây dựng nhà nên cả 18 ngôi nhà của hộ nghèo được xây dựng năm nay đều đảm bảo chất lượng”.
Tất cả 18 hộ được nhận nhà trong dịp này đều có cuộc sống rất khó khăn, lo cái ăn cái mặc đã khó, nói chi đến chuyện làm nhà. Sự hỗ trợ kịp thời của Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh và huyện là cơ hội và cũng là động lực để họ quyết tâm cải thiện nhà ở cho mình và nỗ lực lao động sản xuất để vươn lên thoát nghèo. Thêm 18 căn nhà mới trên địa bàn huyện cũng đồng nghĩa với việc bớt đi 18 căn nhà tạm bợ, dột nát.
HẠNH PHÚC