Ðộng viên quân nhân dự bị sẵn sàng diễn tập
Huyện Tuy Phước vừa tổ chức diễn tập Chỉ huy tham mưu về động viên năm 2020. Cuộc diễn tập mang mật danh “ĐV - 20” có đề mục “Chuyển LLVT vào các trạng thái sẵn sàng chiến đấu; chuyển địa phương vào trạng thái quốc phòng”. Nội dung diễn tập gồm: LLVT huyện nhận mệnh lệnh chuyển trạng thái sẵn sàng chiến đấu (SSCĐ); họp cơ quan, quán triệt mệnh lệnh chuyển trạng thái SSCĐ, mệnh lệnh, chỉ thị những công việc cần làm ngay; Đảng ủy Quân sự huyện ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện mệnh lệnh động viên…
Lực lượng DBĐV huyện Tuy Phước thực hành qua trạm trong cuộc diễn tập.
Để cuộc diễn tập đạt được mục đích, yêu cầu đề ra, Ban CHQS huyện đã tham mưu cho Huyện ủy ban hành kế hoạch tổ chức thực hiện, thành lập các ban chỉ đạo, ban nội dung và khung tập, tổ chức luyện tập đầy đủ các nội dung theo hướng dẫn của cấp trên.
Với tinh thần nghiêm túc, trách nhiệm cao nên trong các hội nghị vận hành cơ chế, từng thành viên trong khung tập đã phát huy tốt vai trò, trách nhiệm theo cương vị, chức trách được giao; nắm chắc nội dung, vận dụng phù hợp với thực tế và chức năng, nhiệm vụ của cơ quan, đơn vị. Các nội dung diễn tập bảo đảm đúng nguyên tắc, linh hoạt và phù hợp với từng tình huống đề ra.
Cùng với các cuộc họp vận hành cơ chế, LLVT huyện tổ chức thực hành huy động, tiếp nhận, bàn giao quân nhân dự bị (QNDB) qua trạm tập trung của huyện. Nhờ làm tốt công tác chuẩn bị, nên sau khi nhận lệnh động viên, cán bộ, chiến sĩ DBĐV đã xác định tốt nhiệm vụ, bảo đảm quân số theo biên chế đơn vị. Anh Lê Văn Thái, QNDB xã Phước Hòa, cho biết: “Những ngày này, mặc dù bận việc gia đình và cơ quan, nhưng khi nhận lệnh, tôi đã thu xếp công việc và có mặt đúng thời gian quy định. Việc chấp hành lệnh tập trung tham gia huấn luyện, diễn tập là trách nhiệm của mọi QNDB”.
Thượng tá Phạm Thanh Hà, Chỉ huy trưởng Ban CHQS huyện Tuy Phước, cho biết: “Năm nay, địa phương thực hành động viên QNDB tuy gặp rất nhiều khó khăn nhưng chúng tôi đã triển khai các giải pháp đồng bộ, tham mưu cho Bí thư Huyện ủy và Chủ tịch UBND huyện ban hành văn bản chỉ đạo các cơ quan, DN trên địa bàn tạo mọi điều kiện cho lực lượng DBĐV tham gia huấn luyện, an tâm hoàn thành nhiệm vụ. Cấp ủy, chỉ huy các cấp và cán bộ, chiến sĩ đã không quản ngại khó khăn, đồng sức, đồng lòng, phát huy tinh thần trách nhiệm nên cuộc diễn tập đã đạt được mục đích, yêu cầu đề ra, đảm bảo an toàn tuyệt đối về người và phương tiện kỹ thuật”.
THÀNH PHÚC