Sẻ chia trong mùa Giáng sinh
Khi hình ảnh ông già Noel, cây thông sặc sỡ… xuất hiện dày trên đường phố, trong các cửa hiệu báo hiệu Giáng sinh đang đến gần, cũng là lúc nhiều hoạt động “sưởi ấm” bệnh nhân nghèo, người khuyết tật của các nhóm thiện nguyện, các tổ chức xã hội bắt đầu.
Giúp bệnh nhân nghèo
Chiều 19.12, đại diện CLB thiện nguyện Cầu vồng Quy Nhơn đã đến BVĐK tỉnh thăm và tặng 4 triệu đồng cho anh Nguyễn Đình Hiếu (21 tuổi, ở thôn Thọ Lộc, xã Nhơn Thọ, thị xã An Nhơn). Anh Hiếu bị chấn thương nặng sau tai nạn giao thông, tình trạng sức khỏe nguy kịch. Giữa trời lạnh, món quà của Cầu vồng Quy Nhơn khiến anh Hiếu và người nhà cảm thấy ấm áp.
CLB tình nguyện viên Chữ thập đỏ huyện Tuy Phước trao quà cho một gia đình có người kém may mắn.
Trước đó, 17.12, CLB đã đến tặng 2 triệu đồng cho gia đình chị Nguyễn Thị Hương (43 tuổi, ở thôn Mỹ Hòa, xã Bình Thuận, huyện Tây Sơn). Nhà chị Hương có 2 con trai là cháu Phan Quốc Lợi (11 tuổi) bị bệnh u não bẩm sinh và Phan Thành Đức (5 tuổi) bị bệnh não úng thủy. Cũng trong tháng 12, nhóm tiếp tục trợ cấp cho bé Chi với mức 500 ngàn đồng. Hoạt động hỗ trợ thường xuyên hằng tháng cho Chi đã bắt đầu từ tháng 6.2012.
Chị Nguyễn Hương Giang, đại diện CLB thiện nguyện Cầu vồng chia sẻ: “Bệnh nhân nghèo, người mắc bệnh nan y nghèo luôn là một trong những nhóm đối tượng hướng đến của Cầu vồng. Giáng sinh là dịp CLB muốn sẻ chia với họ nhiều nhất. Năm ngoái, Cầu vồng đã tổ chức chương trình “Mùa đông ấm áp” cho các bé mắc bệnh hiểm nghèo tại Khoa Nhi và Khoa Ung bướu, BVĐK tỉnh với tổng trị giá 13 triệu đồng. Niềm vui của người nhà, ánh mắt lấp lánh của những đứa trẻ đang phải gồng mình chống chọi với bệnh tật giữa ngày lạnh khiến các thành viên của nhóm xúc động. Năm nay, dù không có hẳn những chương trình lớn nhân Noel nhưng Cầu vồng vẫn cố hết sức trong khả năng để mang chút ấm áp về cho những bệnh nhân nghèo”.
Nhiều ngày qua, CLB Tình nguyện viên Chữ thập đỏ huyện Tuy Phước đã trao 3 suất quà, trị giá 500 ngàn đồng/suất cho những bệnh nhân nghèo tại địa phương. CLB đã trao cho chị Cầm một số tiền nhỏ khi chị phải nằm điều trị bệnh tại Bệnh viện Lao và Bệnh phổi tỉnh. Chị Nguyễn Thị Phượng (38 tuổi, quê ở thị trấn Diêu Trì, huyện Tuy Phước), là một bệnh nhân được nhận quà, cho biết: “Với tôi bây giờ, mỗi phần quà đều rất quý giá. Hai năm trời chạy vạy để điều trị bệnh apxe gan, dịch tràn màng phổi khiến cảnh nhà kiệt quệ”.
Ngoài chị Phượng, đợt này, chị Bùi Thị Thanh Hương (43 tuổi, thôn Vinh Thạnh, xã Phước Lộc) bị bệnh suy đa tạng và anh Đặng Văn Trà (33 tuổi, thôn Hanh Quang, xã Phước Lộc, huyện Tuy Phước) bị ung thư gan, cũng nhận được sự hỗ trợ của CLB Tình nguyện viên Chữ thập đỏ Tuy Phước. Phó chủ nhiệm CLB, bà Quang Cẩm Thu cho biết: “Các thành viên đang tiếp tục vận động cho những bệnh nhân đang mắc bệnh nan y khác, như trường hợp em Phan Thị Thanh Hằng, 13 tuổi, ở xóm 15, thôn Háo Lễ, xã Phước Hưng, huyện Tuy Phước, hiện đầu gối đang sưng to”.
Bên cạnh đó, Nhóm thiện nguyện Thiện tâm cũng đang tích cực chuẩn bị 55 phần quà, tổng trị giá hơn 10 triệu đồng để tặng cho bệnh nhân chạy thận nhân tạo ở tạm gần khu nhà tang lễ của BVĐK tỉnh. “Đây sẽ là lần thứ ba, nhóm đến với bệnh nhân chạy thận nhân tạo. Điểm đặc biệt của chương trình lần này là sẽ diễn ra vào dịp Noel. Thiện tâm sẽ mang tấm lòng của nhà tài trợ - Quỹ từ thiện Vnhelp- đến với những người bệnh nghèo, đang từng ngày giành giật sự sống”, chị Hà My, đại diện nhóm cho biết.
Chút tình mùa rét
Nhiều chương trình tặng quà cho người khuyết tật trong tỉnh cũng đã được khởi động. Hội Người mù tỉnh cho biết, chương trình tặng quà vào ngày 22.12 này là đợt tặng quà lớn nhất trong năm với 200 suất quà (gồm 10 kg gạo, 1 thùng mì tôm và gia vị). Chương trình do nhóm từ thiện của BVĐK Vạn Hạnh (Quận 10, TP Hồ Chí Minh) tài trợ.
“Chúng tôi đã hoàn tất việc phát giấy mời đến cho người mù trong tỉnh. Các hội viên đều rất háo hức. 200 phần quà lần này là con số không nhỏ. Bản thân những người làm công tác hội như chúng tôi cũng cảm thấy ấm áp vì điều đó”, ông Huỳnh Bá Tuyết, Chủ tịch Hội Người mù tỉnh, cho biết.
Trao đổi với chúng tôi, ông Phan Thanh Dũng, Chủ tịch Hội Bảo trợ Người tàn tật và Trẻ mồ côi tỉnh, phấn khởi cho hay, đến thời điểm hiện tại, 16 ngôi nhà hỗ trợ cho người khuyết tật trong tỉnh đã hoàn tất. Những ngày kề Giáng sinh, Tỉnh hội sẽ tiến hành bàn giao 3 ngôi nhà cho chị Đinh Thị Xía (xã An Hưng, huyện An Lão), chị Tăng Thị Chín (xã Ân Thạnh, huyện Hoài Ân), anh Đào Cảnh Huấn (xã Canh Vinh, huyện Vân Canh). Đây là 3 ngôi nhà do Công ty Xổ số kiến thiết Bình Định tài trợ với mức 40 triệu đồng/nhà.
“Như vậy là mùa lạnh này, 16 gia đình người khuyết tật sẽ được ở trong cơ ngơi vững chãi, ấm áp hơn. Chúng tôi vẫn đang nỗ lực để có thể đem đến nhiều hơn những món quà như thế cho người khuyết tật trong tỉnh”, ông Dũng nói.
***
Khi thực hiện bài viết này, chúng tôi nhớ đến truyện cổ tích “Cô bé bán diêm” của tác giả Andersen. Trong truyện có chi tiết, cô bé bán diêm cứ lần lượt đốt hết que diêm này đến que khác để tự sưởi ấm mình giữa mùa đông rét buốt. Giữa mùa đông hôm nay, những người kém may mắn như cô bé bán diêm hôm nào đã và đang được sưởi ấm bằng những hoạt động nhiều ý nghĩa của các tổ chức, đơn vị, những nhà hảo tâm.
NGUYỄN MUỘI