Gặp mặt kỷ niệm 75 năm Ngày truyền thống LLVT tỉnh
(BĐ) - Chiều 17.7, tại TP Quy Nhơn, Bộ CHQS tỉnh tổ chức gặp mặt kỷ niệm 75 năm Ngày truyền thống LLVT tỉnh (19.7.1945 - 19.7.2020).
Quang cảnh buổi gặp mặt.
Tại buổi gặp mặt, đại tá Nguyễn Minh Hiến, Chính ủy Bộ CHQS tỉnh đọc diễn văn ôn lại quá trình 75 năm chiến đấu, xây dựng và trưởng thành của LLVT tỉnh; thông tin đến các đại biểu về tình hình thế giới, trong nước và tình hình phát triển KT - XH 6 tháng đầu năm 2020 trên địa bàn tỉnh.
Theo đó, ngày 19.7.1945, ngày cuối cùng của Hội nghị Trường An lần thứ 2, diễn ra tại Hoài Thanh (huyện Hoài Nhơn), được Ban Thường vụ Tỉnh ủy (khóa XVII) và Bộ Tư lệnh Quân khu 5 công nhận là Ngày truyền thống của LLVT tỉnh. Trải qua các cuộc kháng chiến, LLVT tỉnh đã không ngừng trưởng thành và lớn mạnh; tham gia nhiều trận chiến đấu, giải phóng quê hương, cùng toàn Đảng, toàn dân và toàn quân viết nên những chiến công oanh liệt trong sự nghiệp giải phóng dân tộc, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc. Bước vào thời kỳ đổi mới, LLVT tỉnh không ngừng phát huy truyền thống, phẩm chất “Bộ đội Cụ Hồ”, cùng Đảng bộ và nhân dân trong tỉnh thực hiện tốt chiến lược xây dựng và bảo vệ Tổ quốc; củng cố và giữ vững quốc phòng an ninh, xây dựng tỉnh nhà ngày càng giàu mạnh.
“Trong thời gian tới, nhiệm vụ bảo vệ Tổ quốc đang đặt ra những yêu cầu cao. LLVT tỉnh sẽ tập trung xây dựng tỉnh, huyện, thị xã, thành phố thành khu vực phòng thủ vững chắc. Nâng cao chất lượng huấn luyện, sẵn sàng chiến đấu. Đẩy mạnh phong trào thi đua Quyết thắng; phối hợp với các lực lượng làm tốt công tác dân vận, vận động quần chúng, tham gia các chương trình xóa đói, giảm nghèo, phát triển KT-XH, tăng cường mối quan hệ đoàn kết quân dân, làm cho hình ảnh “Bộ đội Cụ Hồ” tiếp tục tỏa sáng trong thời kỳ mới”, đại tá Nguyễn Minh Hiến, nhấn mạnh.
Với những thành tích đã đạt được, nhiều tập thể và cá nhân trong LLVT tỉnh được tặng thưởng Huân chương Hồ Chí Minh, Huân Chương Thành đồng Quyết thắng và 406 Huân chương các loại. Đặc biệt ngày 6.11.1978, quân và dân tỉnh Bình Định được Nhà nước phong tặng danh hiệu Anh hùng LLVT nhân dân. Đến nay, toàn tỉnh có 135 đơn vị và 72 cá nhân được phong tặng, truy tặng danh hiệu Anh hùng LLVT nhân dân.
HỒNG PHÚC