4 trường hợp cách ly đều âm tính với Covid-19
Trưa 27.7, Giám đốc Sở Y tế Lê Quang Hùng xác nhận 2 trường hợp đang điều trị cách ly tại khoa Truyền nhiễm (BVĐK tỉnh) đều có kết quả xét nghiệm sàng lọc âm tính với vi rút SARS-CoV-2. Đây là 2 bệnh nhân mắc viêm phổi chưa rõ nguyên nhân được đưa vào điều trị cách ly tại BVĐK tỉnh chiều 26.7, trong đó có 1 trường hợp mới trở về từ TP Đà Nẵng và 1 trường hợp ở TP Quy Nhơn.
2 trường hợp đang điều trị cách ly có kết quả xét nghiệm âm tính với Covid-19.
Ngoài ra, 2 trường hợp khác đang được cách ly theo dõi sức khỏe tại nhà (ở TP Quy Nhơn và TX An Nhơn) cũng đã có kết quả xét nghiệm âm tính với vi rút SARS-CoV-2. Hai trường hợp này đã đi dự tiệc cưới tại khách sạn liên quan đến bệnh nhân mắc Covid-19 số 416 ở Đà Nẵng.
Tất cả trường hợp này vẫn đang tiếp tục được theo dõi sức khỏe và thực hiện cách ly theo quy định.
"Đến sáng 27.7, Bình Định chưa phát hiện trường hợp mắc Covid-19", ông Lê Quang Hùng khẳng định.
Theo ông Hùng, trong nước, tình hình dịch bệnh Covid-19 đang diễn biến phức tạp, ca bệnh thứ 416 được Viện Vệ sinh dịch tễ Trung ương khẳng định dương tính với SARS-CoV-2 vào sáng 25.7, chấm dứt 99 ngày liên tiếp cả nước không có ca nhiễm mới trong cộng đồng. Từ ngày 25 - 27.7, đã phát hiện thêm 3 ca bệnh dương tính với SARS-CoV-2 (2 ca tại Đà Nẵng, 1 ca tại Quảng Ngãi); đặc biệt, hiện chưa tìm được nguồn lây của các ca bệnh này.
Trước tình hình mới, trong thời gian tới đòi hỏi phải tiếp tục ngăn chặn nguồn bệnh xâm nhập từ bên ngoài, kiểm soát tốt người nước ngoài nhập cảnh vào tỉnh, người dân từ TP Đà Nẵng, tỉnh Quảng Ngãi và các địa phương có xuất hiện ca bệnh dương tính tại cộng đồng để tránh nguy cơ bỏ sót đối tượng, có thể gây lây lan dịch bệnh trên địa bàn tỉnh.
Ông Hùng nhấn mạnh: "Bình Định thực hiện rất nghiêm ngặt công tác kiểm soát, giám sát các trường hợp có yếu tố dịch tễ với dịch bệnh Covid-19. Hiện có 13 trường hợp có yếu tố dịch tễ đang được cách ly tập trung tại Trung tâm Huấn luyện, bồi dưỡng kiến thức quốc phòng, an ninh (xã Cát Tân, huyện Phù Cát)".
THU HIỀN