Lời tri ân tháng 7
Những ngày qua, gắn với chiến dịch thanh niên tình nguyện hè, các cấp bộ đoàn trong tỉnh đã tổ chức nhiều hoạt động ý nghĩa, thiết thực để tri ân người có công.
Thành đoàn Quy Nhơn tặng quà cho gia đình chính sách ở xã Nhơn Lý (TP Quy Nhơn).
Ấm áp thắp nến tri ân
Tối 26.7, hàng chục nghìn ngọn nến được thắp lên, lung linh, huyền ảo bên các nấm mộ liệt sĩ tại 105 nghĩa trang liệt sĩ trên địa bàn tỉnh theo chương trình “Thắp nến tri ân các anh hùng liệt sĩ” do Tỉnh đoàn phát động. Tại Nghĩa trang liệt sĩ TP Quy Nhơn, đập vào mắt chúng tôi là hình ảnh những bạn trẻ không mặc áo xanh tình nguyện, không thuộc thành phần tham dự buổi lễ nhưng vẫn đến nghĩa trang thắp nến, thắp hương trên từng nấm mộ rồi lặng lẽ ra về. Đó là những ngọn nến, nén hương của lòng tri ân ấm áp, của niềm tin, của nhiệt huyết tuổi trẻ. Những ngọn nến có sức lan tỏa mạnh mẽ, đánh thức những xúc cảm của con người để đêm “thắp nến tri ân” không chỉ là của riêng những người trẻ tuổi mà là của mọi người dân. Bạn Trần Anh Thư (sinh viên Trường ĐH Quy Nhơn), chia sẻ: “Nhiều lần tôi đứng trước những ngôi mộ thắp cho các anh những nén hương tri ân. Được đứng tại đây, chúng tôi thành kính và tự hứa sẽ luôn cố gắng”.
Với không gian trang nghiêm, các nghĩa trang liệt sĩ đã trở thành một địa chỉ linh thiêng và có tính hồi tưởng sâu sắc, giúp thế hệ trẻ ngày nay cảm nhận rõ hơn về sức mạnh của truyền thống yêu nước và đạo lý uống nước nhớ nguồn của dân tộc. Bí thư Đoàn Khối DN tỉnh Bùi Lê Khánh chia sẻ rằng: “Đến đây, càng thấm thía hơn giá trị của hạnh phúc, tự do mà thế hệ trẻ hôm nay có được. Cảm nhận được sự hy sinh của các anh hùng liệt sĩ càng lớn lao, mỗi người lại nghĩ về trách nhiệm của bản thân càng lớn, không ngừng học tập và rèn luyện để phục vụ cho sự nghiệp phát triển của tỉnh, của đất nước”.
Theo Phó Bí thư Tỉnh đoàn Hà Duy Trung, tuần cao điểm “Đền ơn đáp nghĩa”, “Uống nước nhớ nguồn” do Tỉnh đoàn phát động vào cuối tháng 7 đã thu hút đông đảo ĐVTN trong tỉnh hưởng ứng với hàng nghìn ngày công tình nguyện lao động dọn dẹp, tu sửa nghĩa trang liệt sĩ; phụng dưỡng Mẹ Việt Nam Anh hùng; hàng trăm suất quà, học bổng tặng các gia đình chính sách, con em thương binh, liệt sĩ vượt khó học giỏi…“Món quà tuy nhỏ, song chứa đựng những tình cảm và trách nhiệm của tuổi trẻ”, anh Trung chia sẻ thêm.
Tỉnh đoàn tổ chức chương trình “Bữa cơm yêu thương” tại nhà Mẹ Việt Nam anh hùng Võ Thị Thanh Hòa (phường Lê Lợi, TP Quy Nhơn).
Nhân rộng truyền thống “Đền ơn đáp nghĩa”
Sáng 26.7, căn nhà nhỏ của Mẹ Việt Nam anh hùng Võ Thị Thanh Hòa (Khu phố 2, phường Lê Lợi, TP Quy Nhơn) đông vui hơn hẳn khi có sự xuất hiện của các ĐVTN. Khác những lần trước đây, ngoài trò chuyện với mẹ, các bạn trẻ còn chia nhau, người thì lau dọn bàn thờ, thắp nhang, người đi chợ rồi về nấu cơm, làm những món ăn mà mẹ thích.
Quây quần bên mâm cơm nghĩa tình, Bí thư Đoàn phường Lê Lợi Lê Văn Út bộc bạch: “Đây chỉ là những hành động nhỏ bé nhưng mỗi việc làm, mỗi cử chỉ của ĐVTN chứa đựng tấm lòng biết ơn lớn lao đối với thế hệ đi trước. Các mẹ mãi là hình ảnh đẹp để tuổi trẻ hôm nay noi gương, học tập”. Còn mẹ Hòa thì rưng rưng: “Bình thường tui ở một mình. Nay thấy các cháu đến, tôi vui như các con trở về nhà. Tôi tin tưởng rằng, thế hệ trẻ sẽ tiếp tục phát huy truyền thống của cha anh đi trước, làm được nhiều việc có ý nghĩa cho cộng đồng”.
Nhà mẹ Hòa là một trong hàng chục gia đình mẹ Việt Nam anh hùng được các cơ sở đoàn trên địa bàn tỉnh tổ chức chương trình “Bữa cơm yêu thương” và tặng quà với tổng trị giá gần 100 triệu đồng. “Đền ơn đáp nghĩa” là truyền thống tốt đẹp của dân tộc. Và cũng chính từ mạch nguồn này mà các hoạt động của Chiến dịch Thanh niên tình nguyện hè trong tháng 7 hướng về việc thực hiện các công trình phần việc để tri ân người có công. Ông Lê Văn Cu, gia đình chính sách ở thôn Tân Kiều (xã Nhơn Mỹ, TX An Nhơn), chia sẻ: “Khi nhận đề nghị của các bạn trẻ là được đến sửa chữa lại căn nhà cho mình, tôi rất bất ngờ và xúc động”.
Tháng 7 sẽ ở lại nhưng những việc làm cụ thể để tri ân người có công vẫn tiếp tục. Và thật vui mừng khi có rất nhiều, rất nhiều những người trẻ đang làm điều đó!
HỒNG PHÚC