Xây dựng lực lượng hội viên phụ nữ nòng cốt đảm bảo chất lượng
(BĐ) - Đó là yêu cầu đặt ra tại Hội thảo đánh giá kết quả xây dựng hội viên nòng cốt giai đoạn 2016 - 2020, do Hội LHPN tỉnh tổ chức ngày 29.7 tại TP Quy Nhơn. Tham gia Hội thảo có lãnh đạo Ban Dân vận Tỉnh ủy, đại diện Hội LHPN 11 huyện, thị, thành phố và 14 xã, phường địa bàn “điểm nóng”.
Hội viên nòng cốt (HVNC) được xem là cầu nối giữa các tầng lớp phụ nữ với tổ chức Hội, cấp ủy Đảng, chính quyền địa phương và là lực lượng tiên phong, gương mẫu trong chấp hành chủ trương, đường lối của Đảng, chính sách, pháp luật của nhà nước, góp phần quan trọng vào công tác tuyên truyền, vận động quần chúng. Do đó, công tác xây dựng lực lượng HVNC luôn được các cấp Hội phụ nữ quan tâm, đảm bảo mỗi chi/tổ có ít nhất từ 15-20% HVNC trên tổng số hội viên tại địa bàn. Đến tháng 5.2020, toàn tỉnh có 63.482 HVNC/236.749 hội viên, trong đó 3.742 HVNC là người dân tộc thiểu số, 2.992 HVNC là người tôn giáo.
Tại Hội thảo, các cán bộ phụ nữ đã tập trung làm rõ những mặt còn tồn tại của thực trạng xây dựng đội ngũ HVNC hiện nay, chia sẻ bài học kinh nghiệm thông qua các vụ việc cụ thể tại những địa bàn “điểm nóng” và đưa ra một số giải pháp, kiến nghị để nâng cao chất lượng, đáp ứng yêu cầu ngày càng cao của công tác phụ nữ nói riêng và công tác tuyên truyền, vận động quần chúng nói chung. Theo đó, các ý kiến thống nhất việc khẩn trương rà soát, kiện toàn đội ngũ HVNC đảm bảo chất lượng, chú trọng thực chất; thường xuyên tập huấn, bồi dưỡng về kiến thức, kỹ năng tuyên truyền; kịp thời biểu dương, khen thưởng những HVNC có đóng góp lớn trong giải quyết những vấn đề, vụ việc phức tạp, quan trọng ở địa bàn...
SAO LY