Kỳ vọng từ Đại hội
Ðại hội Hội Nhà báo Việt Nam tỉnh là dịp để tổ chức hội, các cơ quan báo chí, các nhà báo nhìn nhận lại mình, từ đó tiếp tục đặt ra những mục tiêu, hướng đến các giá trị mới, vì nền báo chí cách mạng “Ðoàn kết, nhân văn, chuyên nghiệp, hiện đại”.
● Nhà báo Nguyễn Thị Bích Sương - Phó Tổng Biên tập Báo Bình Ðịnh:
Nhìn lại “nhiệm kỳ” làm nghề của mình
Tôi luôn nghĩ rằng, mỗi kỳ đại hội của Hội cũng là dịp để mỗi hội viên - nhà báo chúng ta tự nhìn lại một “nhiệm kỳ” làm nghề của mình, để xác định những chặng đường, đích đến cho bản thân, từ đó mà gắng sức.
Tự học để nâng cao bản lĩnh chính trị và trình độ chuyên môn nghiệp vụ vẫn là điều mà tôi và nhiều đồng nghiệp đang ý thức cũng như thực hiện hằng ngày. Bản lĩnh của nhà báo không chỉ là đưa thông tin kịp thời, chính xác, mà còn ở việc đưa tin như thế nào, điều gì nên và không nên đưa. Bởi lẽ, cùng với trách nhiệm xã hội của nghề nghiệp, nhà báo còn có trách nhiệm công dân. Hết một “nhiệm kỳ” làm nghề - có thể là 5 năm, 3 năm, hay chỉ 2 năm - là lúc tự đánh giá mình đã thực hiện “nghị quyết” của bản thân đề ra như thế nào.
Truyền thêm cảm hứng và khơi lửa cho tinh thần tự học, tự rèn của nhà báo, là điều mà tôi cũng như nhiều biên tập viên, phóng viên, hội viên khác mong muốn được Hội Nhà báo tỉnh quan tâm, thúc đẩy trong nhiệm kỳ mới này.
● Nhà báo Trần Quang Khanh - Tổng Biên tập Tạp chí văn nghệ Bình Ðịnh:
Phải giữ cho môi trường báo chí trong sạch
Trong phương hướng nhiệm vụ nhiệm kỳ VII (2020 - 2025), Hội NBVN tỉnh đề ra chỉ tiêu “phấn đấu để không có hội viên nhà báo nào vi phạm pháp luật, vi phạm Quy phạm đạo đức nghề nghiệp của người làm báo”. Thực tế môi trường báo chí ở tỉnh ta thời gian qua khá trong sạch. Có một lý do quan trọng là hầu hết các thế hệ làm báo đi trước ở Bình Định đều có bản lĩnh, đạo đức, và đã trao truyền điều đó cho các thế hệ kế tiếp để làm nên truyền thống.
Tuy nhiên trước tình hình báo chí phát triển, xu hướng của báo chí không chỉ là hoạt động văn hóa tinh thần mà còn là một ngành kinh tế - ngành “công nghiệp báo chí”, trong khi công tác quản lý nhà nước về báo chí còn có những hạn chế, bất cập nên không tránh khỏi đâu đó xuất hiện phóng viên, “nhóm phóng viên liên kết” chuyên đi “bới lông tìm vết” để trục lợi. Mặt khác, một số cơ quan báo chí có dấu hiệu bị tác động, chi phối bởi lợi ích, cho đăng các bài viết thiếu khách quan, sai sự thật; tình trạng khoán thu, khoán hợp đồng quảng cáo, trả nhuận bút trên lượng view tác động không nhỏ tới đội ngũ người cầm bút… Vì lẽ đó mà nhiệm vụ giữ cho môi trường làm báo tỉnh nhà tiếp tục trong sạch thực sự là một thách thức.
Tôi hy vọng trong nhiệm kỳ mới này, Hội Nhà báo tỉnh tăng cường hơn nữa việc quản lý hội viên, tham gia ý kiến với các cơ quan Đảng, Nhà nước về chỉ đạo, quản lý báo chí. Đặc biệt là sự đấu tranh bảo vệ hình ảnh cho mình, cho giới mình của các nhà báo chân chính và cả cộng đồng mạng xã hội.
● Nhà báo Huỳnh Thúc Giáp - Trưởng đại diện báo Thanh niên tại Bình Ðịnh, Thư ký chi hội Nhà báo thường trú tại Bình Ðịnh:
Kết nối, tập hợp các phóng viên thường trú
Để những phóng viên thường trú (PVTT) có một nơi sinh hoạt nghiệp vụ chung cũng như kịp thời chia sẻ, hỗ trợ nhau trong cuộc sống (vì hầu hết PVTT từ các địa phương khác được tòa soạn cử đến), tháng 4.2018, Chủ tịch Hội NBVN tỉnh Bình Định đã ra quyết định thành lập chi hội Nhà báo thường trú tại Bình Định gồm 10 hội viên Hội NBVN. Đây là những cán bộ, phóng viên của nhiều cơ quan báo chí. Thời gian qua, chi hội đã thường xuyên tổ chức gặp gỡ các hội viên, PVTT để tạo mối quan hệ mật thiết, gắn bó; phối hợp với một số cơ quan chức năng tổ chức gặp mặt, trao đổi, trò chuyện giữa đại diện các cơ quan chức năng với các hội viên, PVTT để tạo sự hiểu biết, tin cậy lẫn nhau, giúp nhau cùng hoàn thành nhiệm vụ. Nhờ đó, các hội viên đều hoàn thành tốt nhiệm vụ chính trị do cơ quan chủ quản giao phó, các tin bài về địa bàn thường trú đều đạt chất lượng, thông tin kịp thời, góp phần tích cực vào sự phát triển KT-XH của địa phương.
Hiện nay, chi hội đang đề xuất Hội NBVN tỉnh Bình Định thành lập Câu lạc bộ PVTT nhằm kết nối, tập hợp những phóng viên chưa phải là hội viên Hội NBVN.
● Nhà báo Trần Văn Hải - Thư ký chi hội Nhà báo Đài PT&TH Bình Ðịnh:
Tự nâng tầm để tồn tại, phát triển
Sự phát triển của internet đã hình thành một phương thức xem truyền hình mới: Truyền hình tương tác. Với truyền hình tương tác, người xem từ một người thụ động tiếp nhận thông tin trở thành người chủ động. Điều đó đặt ra cho ngành truyền hình nhiều thách thức phải thay đổi nếu muốn tồn tại, phát triển và tạo ra những sản phẩm chất lượng, thu hút độc giả.
Tôi tin tưởng rằng, trong nhiệm kỳ tới, Hội NBVN tỉnh tiếp tục tạo điều kiện để hội viên phát huy năng lực, sở trường. Đồng thời, Hội tiếp tục tổ chức các lớp đào tạo, bồi dưỡng, tập huấn; tăng cường giao lưu, trao đổi nghiệp vụ, góp phần nâng cao trình độ cho hội viên, bảo đảm tuyên truyền có hiệu quả nhiệm vụ chính trị ở địa phương.
● Nhà báo Ngô Thị Phú Hòa - Phóng viên Đài PT&TH Bình Ðịnh:
Hỗ trợ hội viên có nhiều tác phẩm chất lượng cao
Điều may mắn của tôi trong thời gian qua là đã vinh dự nhận nhiều giải thưởng báo chí; trong đó, tiêu biểu có 1 giải C, 2 giải khuyến khích Giải Báo chí quốc gia và 1 Huy chương Bạc, 2 bằng khen tại các kỳ Liên hoan Truyền hình toàn quốc. Đồng hành với sự nỗ lực của cả ê kíp luôn có Hội NBVN tỉnh. Hội đã triển khai tốt hoạt động hỗ trợ tác phẩm báo chí chất lượng cao, qua đó đã kịp thời động viên, khuyến khích những người làm báo trong tỉnh đầu tư thời gian và công sức đeo bám những đề tài hay, trăn trở với cách thể hiện mới mẻ, sáng tạo để tác phẩm đạt chất lượng tốt nhất.
Nhiệm kỳ tới, tôi mong muốn Hội tiếp tục duy trì và phát huy hơn nữa các hoạt động hỗ trợ nghề nghiệp cho hội viên, thông qua hỗ trợ tác phẩm báo chí chất lượng cao và giải thưởng báo chí hàng năm, tạo điều kiện cho hội viên phát huy năng lực và ghi dấu ấn ở những tác phẩm có chất lượng tốt nhất.
QUỲNH HOA (Thực hiện)