Mạnh dạn khởi nghiệp
Chỉ vừa tốt nghiệp đại học 2 năm, nhưng anh Nguyễn Thanh Hùng (TX Hoài Nhơn) đã có một cơ sở kinh doanh thiết kế quảng cáo do mình làm chủ.
Anh Hùng khởi nghiệp thành công với nghề thiết kế quảng cáo.
Tốt nghiệp chuyên ngành thiết kế đồ họa tại ĐH Kiến trúc Đà Nẵng, thay vì ở lại thành phố xin việc như các bạn, anh Hùng mạnh dạn trở về quê nhà, bắt tay khởi nghiệp. Thời gian đầu, anh đi làm tại các cửa hàng, công ty ở thành phố để lấy kinh nghiệm. Khi đã thạo việc, anh bắt đầu tìm kiếm cho mình một hướng đi riêng. “Đó là quãng thời gian quý giá nhất mà tôi được trải qua. Từ việc làm thuê, tôi có cơ hội thực hành những gì mình đã học và quan trọng hơn là hiểu thêm về thực tiễn lĩnh vực in ấn - quảng cáo. Từ đó, tôi vay 200 triệu đồng thuê mặt bằng và tháng 7.2018 mở xưởng sản xuất”, anh Hùng chia sẻ.
Thời gian đầu, cơ sở khá vắng khách. Qua một thời gian áp dụng phương châm “lấy chất lượng, uy tín làm trọng tâm, giá thành hợp lý nhất”, khách hàng đã dần tin tưởng sản phẩm của cơ sở thiết kế quảng cáo “Tầm Nhìn Việt” của anh. Hiện cơ sở của anh Hùng không chỉ nhận các công trình trong huyện mà còn ở các địa phương lân cận, tạo việc làm cho nhiều lao động địa phương với mức thu nhập gần 9 triệu đồng/tháng. Trong quá trình khởi nghiệp, anh Hùng cũng luôn nhận được sự đồng hành của tổ chức Đoàn tại địa phương. Đó là sự động viên, quan tâm khi anh gặp khó khăn những ngày đầu khởi nghiệp đến hỗ trợ anh vay vốn đầu tư thêm máy móc, mở rộng quy mô sản xuất.
Không chỉ tập trung vào sản xuất, kinh doanh, anh Nguyễn Thanh Hùng còn là đoàn viên năng nổ, luôn nhiệt tình tham gia các hoạt động Đoàn, như: Vận động ĐVTN làm các mô hình kinh tế, quyên góp ủng hộ, giúp đỡ các gia đình có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn…
Thành công có được từ việc vượt qua những khó khăn ban đầu, dám nghĩ, dám làm, không nản lòng trước những thử thách là bí quyết thành công của ông chủ trẻ 9X này. Tin rằng, sự phát triển cơ cở kinh doanh của anh Hùng chưa dừng lại ở đây. Bởi với nhiệt huyết của tuổi trẻ, những kinh nghiệm có được sẽ là điểm tựa vững chắc để anh tiếp tục gặt hái những thành công.
THẢO NHƠN