Phối hợp dập tắt đám cháy rừng
Khoảng 11 giờ ngày 27.8, tại rừng trồng bạch đàn trên núi thuộc KV 2, phường Ghềnh Ráng, TP Quy Nhơn (giáp ranh với khu vực Quy Hòa), người dân phát hiện đám cháy rừng nên điện báo chính quyền và ngành chức năng. Ngay lập tức, lực lượng kiểm lâm đã điều động hàng chục cán bộ, nhân viên đến hiện trường để ứng cứu, cùng lúc, Cảnh sát PCCC&CNCH (CA tỉnh) cũng điều 3 xe với hơn 20 cán bộ chiến sĩ đến hiện trường.
Do thời tiết hanh khô kéo dài, thực bì đã khô giòn dễ bén lửa, lại gặp thời điểm có gió lớn nên đám cháy lan nhanh ra trên diện tích khoảng 4 ha, khiến việc cứu chữa gặp rất nhiều khó khăn. Chính quyền địa phương đã huy động hàng chục chiến sĩ CA phường và dân quân tự vệ cùng phối hợp, hỗ trợ chữa cháy.
Đến 15 giờ 45 phút cùng ngày, đám cháy đã được dập tắt. Nguyên nhân vụ cháy và thiệt hại thực tế đang được cơ quan chức năng điều tra, làm rõ.
MINH NGỌC