Nối dài những tuyến đường hoa
Thi đua xây dựng nông thôn mới, nhiều phong trào cải tạo cảnh quan nông thôn xanh, sạch, đẹp đã được phát động. Những tuyến đường cây, đường hoa đã và đang xuất hiện ngày càng nhiều khắp các địa phương trong huyện Vĩnh Thạnh, trong đó có vai trò của Hội Nông dân huyện.
Trước đây, hai bên đường ở làng 4, xã Vĩnh Thuận, bà con thường để cỏ mọc hoặc tận dụng trồng rau. Khi được Hội Nông dân huyện phát động trồng hoa, làm đẹp đường làng, ngõ xóm, nhiều hội viên nông dân trong thôn đã bảo nhau góp sức, góp công để nối dài các tuyến đường hoa.
Trồng hoa trước nhà để tạo cảnh quan đẹp đã được rất nhiều hội viên nông dân hưởng ứng.
- Trong ảnh: Một hộ dân thôn Tiên Hòa, xã Vĩnh Hòa, trồng hoa trước nhà.
Ông Đinh Danh, Chi hội trưởng Nông dân làng 4, xã Vĩnh Thuận, cho biết: “Từ đầu năm, UBND xã và Hội Nông dân xã đã phát động phong trào trồng hoa, cây cảnh ven đường. Chi hội đã vận động hội viên ra quân dọn vệ sinh các tuyến đường trong thôn, bà con tự mua hoặc xin hoa về trồng trước nhà. Nay, Hội Nông dân huyện hỗ trợ thêm 160 cây hoa huỳnh anh nữa, giờ các tuyến đường trong làng đều đã được trồng hoa nên rất đẹp mắt”.
Không chỉ ở xã Vĩnh Thuận, những tuyến đường hoa đang trải dài ở nhiều địa phương khác trong huyện Vĩnh Thạnh như xã Vĩnh Hảo, Vĩnh Hiệp, Vĩnh Quang, Vĩnh Hòa, thị trấn Vĩnh Thạnh... Việc xây dựng tuyến đường hoa góp phần thực hiện tốt tiêu chí số 17 về môi trường trong Bộ tiêu chí quốc gia về xã nông thôn mới.
Ông Nguyễn Thành Việt, Phó Chủ tịch Hội Nông dân huyện Vĩnh Thạnh, cho biết thêm: “Mô hình đường hoa do Hội Nông dân huyện phát động đã được hội viên tích cực hưởng ứng. Chúng tôi đã phối hợp Phòng TN&MT huyện tổ chức chương trình đổi rác thải nhựa lấy cây xanh, thực hiện một số mô hình điểm về trồng hoa ven đường... nhằm thay đổi bộ mặt nông thôn. Đến nay các mô hình được nhiều chi hội học tập và nhân rộng”.
Có thể nói rằng, những tuyến đường cây, đường hoa của Hội Nông dân, Hội Phụ nữ, Đoàn Thanh niên... đã từng bước làm thay đổi nhận thức của người dân, giúp mỗi người có ý thức bảo vệ môi trường và đảm bảo hành lang an toàn giao thông. Có ngõ sạch, đường thông thoáng, ý thức của người dân về giữ gìn vệ sinh tại gia đình mình cũng được nâng lên.
XUÂN DŨNG