Tuổi trẻ Bình Định tự hào tiến bước dưới cờ Đảng
(BĐ) - Đó chủ đề của đợt thi đua cao điểm lập thành tích chào mừng Đại hội đại biểu toàn quốc lần thứ XIII của Đảng, Đại hội đại biểu Đảng bộ tỉnh lần thứ XX và Đại hội Thi đua yêu nước tỉnh lần thứ VII (2020 - 2025) được Tỉnh đoàn, Hội LHTN Việt Nam tỉnh, Hội đồng Đội tỉnh tổ chức, phát động vào ngày 30.8, tại Đài Tưởng niệm liệt sĩ thị trấn Bình Dương (huyện Phù Mỹ).
Phát biểu phát động đợt thi đua, Bí thư Tỉnh đoàn Hà Duy Trung kêu gọi các cấp bộ Đoàn và tuổi trẻ trong tỉnh tiếp tục thể hiện tinh thần trách nhiệm của thanh niên, triển khai có hiệu quả các chương trình, phong trào, các cuộc vận động của Đoàn, Hội, Đội nhằm thi đua lập thành tích chào mừng các sự kiện trên.
Sau lễ phát động, ĐVTN ra quân trồng cây xanh.
Ngay sau lễ phát động, các ĐVTN đã ra quân thực hiện công trình đường cây thanh niên tại thị trấn Bình Dương, chỉnh trang Đài Tưởng niệm liệt sĩ thị trấn; triển khai mô hình làng, xã sáng - xanh - sạch - đẹp tại xã Mỹ Lộc (xây dựng 350 m đường hoa thanh niên, trồng cây xanh, đăng ký tuyến đường thanh niên tự quản...).
Cùng thời điểm, Tỉnh đoàn tổ chức Chiến dịch Hoa phượng đỏ tại Trường mẫu giáo An Mỹ (xã Mỹ An) với các hoạt động như: Hướng dẫn rửa tay bằng xà phòng, cách phòng chống dịch Covid-19 cho thiếu nhi; tổ chức ngày hội uống sữa, tặng 20 suất quà (500 nghìn đồng/suất) cho các em thiếu nhi có hoàn cảnh khó khăn.
Dịp này, Tỉnh đoàn cũng tổ chức ra quân 15 đội thanh niên tình nguyện phòng, chống dịch Covid-19. Trong thời gian hoạt động 7 ngày, các đội thanh niên tình nguyện tổ chức tuyên truyền về diễn biến của dịch bệnh Covid-19 và các biện pháp phòng chống dịch bệnh tại cộng đồng cho người dân; hướng dẫn người dân cài đặt và sử dụng phần mềm Bluezone, hỗ trợ lực lượng tại các chốt kiểm soát dịch Covid-19 tại địa phương.
● Ngày 29.8, Đoàn trường Quốc học Quy Nhơn đã triển khai chương trình Hoa phượng đỏ tại xã Ân Sơn (huyện Hoài Ân) với sự tham gia của gần 20 đoàn viên là giáo viên trẻ, học sinh của nhà trường.
Tại đây, Đoàn trường đã trao tặng 40 suất quà (trị giá 10 triệu đồng) cho các gia đình khó khăn của xã cùng quần áo, đồng phục học sinh cũ do các đoàn viên vận động quyên góp (ảnh).
HỒNG PHÚC - NGỌC NGA