Hội CCB và CA tỉnh:
Tổng kết 15 năm phối hợp xây dựng phong trào toàn dân bảo vệ ANTQ
(BĐ)- Chiều 26.12, Hội Cựu chiến binh (CCB) và Công an (CA) tỉnh đã tổ chức Hội nghị tổng kết 15 năm thực hiện Nghị quyết liên tịch (NQLT) số 01/1999/NQLT/CCB-BCA giữa Hội CCB Việt Nam với Bộ CA về phối hợp vận động xây dựng phong trào toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc (ANTQ) trên địa bàn tỉnh giai đoạn 1999-2014.
Theo báo cáo, thực hiện NQLT từ năm 1999, Hội CCB và CA các cấp trong tỉnh đã tham mưu cho cấp ủy đảng ra nghị quyết và chỉ đạo cụ thể để thực hiện, đồng thời lồng ghép với các chương trình khác về phòng chống tội phạm, tệ nạn xã hội, qua đó, xây dựng được 261 mô hình tự quản về ANTT. Từ năm 2004 đến nay, Hội CCB chủ động xây dựng lực lượng nòng cốt với trên 20% hội viên được tổ chức đến chi hội, đã huy động một số hội viên tham gia giải quyết các điểm nóng về trật tự xã hội, đạt kết quả tốt. 15 năm qua, Hội CCB các cấp đã góp phần hòa giải trên 16.700 vụ việc mâu thuẫn trong nội bộ nhân dân ở các khu dân cư, góp phần ngăn chặn tình trạng bị kích động, khiếu kiện đông người ở một số địa phương trong tỉnh.
Thời gian tới, Hội CCB và CA tỉnh sẽ tiếp tục đẩy mạnh công tác tuyên truyền giáo dục với các nội dung cụ thể về bảo vệ chủ quyền biển đảo; chú trọng bồi dưỡng lực lượng nòng cốt trong các đoàn thể và Hội CCB có bản lĩnh, kinh nghiệm phối hợp xử lý các tình huống phức tạp về trật tự an toàn xã hội…
Nhân dịp này, 10 tập thể có thành tích xuất sắc trong công tác triển khai thực hiện NQLT phối hợp vận động xây dựng phong trào toàn dân bảo vệ ANTQ trên địa bàn tỉnh giai đoạn 1999-2014 được nhận Bằng khen của Chủ tịch UBND tỉnh.
THU HÀ