Chương trình quốc gia bảo vệ trẻ em giai đoạn 2011-2015:
Cần tăng cường công tác phối hợp
Ðược triển khai tại tỉnh ta từ năm 2011, Chương trình quốc gia bảo vệ trẻ em đã thu được nhiều kết quả tích cực. Tuy nhiên, vẫn còn đó những tồn tại, đòi hỏi sự phối hợp vào cuộc đồng bộ, quyết liệt hơn nữa giữa các ngành liên quan.
Trao cơ hội cho trẻ có hoàn cảnh đặc biệt
Trưa 26.12, như mọi trưa khác, bữa cơm tại ngôi nhà Hoa thược dược, Làng Trẻ em SOS Quy Nhơn lại ngập tràn tiếng cười. “Anh Hai” Nguyễn Văn Trọng, 14 tuổi, ngồi đầu bàn. Rồi, lần lượt từ lớn đến bé ngồi hai bên. Trật tự mà thắm thiết. Trong 9 anh chị em của nhà Hoa thược dược, có “anh Tư” Nguyễn Anh Toàn - nạn nhân của vụ bạo hành gia đình xảy ra tại phường Nhơn Bình (TP Quy Nhơn) được phát hiện vào giữa năm 2012.
Toàn được đón vào Làng Trẻ em SOS Quy Nhơn từ tháng 8.2012 khi tròn 10 tuổi. Giờ, em đã là học sinh lớp 2. Ông Nguyễn Xuân Cương - Giám đốc Làng Trẻ em SOS Quy Nhơn cho hay, năm học vừa rồi Toàn là học sinh tiên tiến, dù trước đó em không được học mẫu giáo, hoàn toàn lạ lẫm với mặt chữ, con số. “Hồi mới đi học, thứ gì cũng lạ lẫm. Thầy cô, các bác, cô chú ở Làng phải kèm riêng cho con. Nhất là anh Hai, cứ rảnh ra là chỉ cho con học”, Toàn chia sẻ.
Nguyễn Anh Toàn là một trong 69 trường hợp bị xâm hại, bạo lực được can thiệp và tạo môi trường sống an toàn trong giai đoạn 2011-2013. Một số trẻ em bị xâm hại tình dục ở Quy Nhơn, Vân Canh, Tuy Phước, Hoài Nhơn... đã được trợ giúp, tham vấn, trị liệu phục hồi tâm lý, giúp các em cùng gia đình ổn định cuộc sống, hòa nhập cộng đồng.
Bên cạnh các trường hợp bị xâm hại, bạo lực, Chương trình còn tập trung vào đối tượng trẻ khuyết tật. Toàn tỉnh hiện có 3 Trung tâm Phục hồi chức năng cho trẻ khuyết tật tại Hoài Ân và Phù Cát, duy trì tập luyện thường xuyên cho khoảng 110 trẻ em. Trong 3 năm qua, số trẻ em được phục hồi, hòa nhập cộng đồng đạt trên 20%, số trẻ có tiến triển tốt đạt 50% trong tổng số trẻ được tập luyện.
Tại Hoài Ân, số trẻ khuyết tật được phục hồi chức năng tốt và khá đạt 52,5%, số ít không tiến triển rơi vào các trường hợp bại não, không thể phục hồi. “Việc triển khai hoạt động phục hồi chức năng cho trẻ khuyết tật tại Hoài Ân thật sự quan trọng và cần thiết, giúp trẻ khuyết tật được chăm sóc tại chỗ, gia đình đỡ tốn kém thời gian và kinh phí đưa trẻ vào các bệnh viện điều trị. Bên cạnh đó, còn tạo cho trẻ cơ hội được học tập, vui chơi với bạn bè, hòa nhập cộng đồng”, ông Nguyễn Hữu Quốc - Phó trưởng phòng LĐ-TB&XH huyện Hoài Ân nhận định.
Tăng cường phối hợp
“Nhìn chung, Chương trình quốc gia bảo vệ trẻ em giai đoạn 2011-2015 ở tỉnh ta đã được triển khai đồng bộ và hiệu quả. Hầu hết các chỉ tiêu đều đạt kế hoạch đề ra. Tiếp tục phát huy tốt ưu điểm, khắc phục có hiệu quả nhược điểm, Chương trình sẽ hoàn thành mục tiêu đề ra trước thời hạn”.
Ông PHAN NHƯ HẢI, Phó Giám đốc phụ trách Sở LÐ-TB&XH
Tại Hội nghị đánh giá giữa kỳ tình hình và kết quả triển khai thực hiện Chương trình quốc gia bảo vệ trẻ em giai đoạn 2011-2015 vừa được tổ chức ngày 26.12, những người làm công tác bảo vệ - chăm sóc trẻ em đã nêu ra nhiều khó khăn, vướng mắc, phân tích nguyên nhân và đề xuất hướng giải quyết.
Theo Phó Giám đốc phụ trách Sở LĐ-TB&XH Phan Như Hải, một số địa phương chưa thực sự quan tâm đến việc triển khai thực hiện Chương trình, chưa đầu tư ngân sách địa phương cho các hoạt động theo chỉ đạo của tỉnh hoặc triển khai chậm so với tiến độ đề ra.
Còn bà Nguyễn Thị Thanh Nga - Phó trưởng phòng LĐ-TB&XH huyện Phù Mỹ lại bày tỏ lo ngại trước tình trạng công tác phối hợp giáo dục giữa ba môi trường: gia đình, nhà trường và xã hội chưa được đồng bộ, thiếu chặt chẽ. Do đó, tệ nạn xã hội chưa giảm một cách triệt để, còn nhiều nguy cơ đe dọa, lôi kéo, quyến rũ trẻ em, đặc biệt là hiện tượng trẻ mê game vẫn còn đang phổ biến.
Theo ông Trần Văn Hạnh, Phó trưởng phòng LĐ-TB&XH huyện Hoài Nhơn, thực tế cho thấy, hoạt động truyền thông được tổ chức ở trường học, cộng đồng có hiệu quả và mang tính khả thi cao. “Nên giảm kinh phí hỗ trợ cho đài truyền thanh huyện, ban điều hành bảo vệ - chăm sóc trẻ em huyện và xã. Khoản kinh phí này chuyển sang hỗ trợ cho các hoạt động truyền thông tại cộng đồng và diễn đàn tại các trường học. Mỗi điểm trường tổ chức diễn đàn cần kinh phí 8-10 triệu đồng; mỗi xã, thị trấn tổ chức các hoạt động truyền thông nên phân bổ 5-6 triệu đồng”, ông Hạnh đề xuất.
Để phát huy hiệu quả của Chương trình quốc gia bảo vệ trẻ em giai đoạn 2011-2015, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Mai Thanh Thắng đề nghị các sở, ban, ngành liên quan và các địa phương tăng cường hơn nữa công tác phối hợp, chú trọng khâu kiểm tra, giám sát. “Cần đẩy mạnh thực hiện công tác xây dựng xã, phường phù hợp với trẻ em, chú trọng chất lượng, hiệu quả; kịp thời khen thưởng, động viên những xã, phường, thị trấn duy trì đạt chuẩn 2 năm liên tiếp”, ông Thắng nhấn mạnh.
NGUYỄN VĂN TRANG