Phát hiện nhiều xe gian qua công tác đăng ký, quản lý phương tiện
Theo số liệu thống kê của Phòng CSGT đường bộ - đường sắt (PC 67), CA tỉnh, trong năm 2013, lực lượng CSGT toàn tỉnh đã tiếp nhận đăng ký mới 41.340 xe mô tô các loại, sang tên, đổi biển 7.778 xe, di chuyển 897 xe. Qua công tác đăng ký, sang tên đổi biển xe, Phòng PC 67 đã phát hiện 6 trường hợp xe trộm cắp, 2 trường hợp xe có phiếu xuất xưởng giả, chuyển cơ quan chức năng điều tra, xử lý.
Thượng tá Võ Văn Chín, Phó trưởng Phòng PC67, nhận định: Gần đây, nổi lên hiện tượng các đối tượng tội phạm, lợi dụng sơ hở của các chủ tiệm cầm đồ, sau khi trộm cắp xe máy đã làm giả giấy đăng ký xe máy để cầm cố. Khi quá thời hạn, không thấy chủ đăng ký xe quay lại, các chủ hiệu cầm đồ kiểm tra mới biết bị lừa. Tuy nhiên, do tâm lý xót tiền, không mấy chủ hiệu cầm đồ mang đăng ký giả đến trình báo và nộp cho cơ quan CA mà lại lén lút sử dụng vào các mục đích bất hợp pháp khác để gỡ gạc lại món tiền đã cho vay. Do đó, người dân khi mua bán ô tô, xe máy cũ cần kiểm tra kỹ nguồn gốc giấy đăng ký, đồng thời nên tiến hành thủ tục sang tên, đổi chủ phương tiện ngay khi tiến hành mua bán. Đây là biện pháp hữu hiệu để tránh nguy cơ mua phải xe gian và giấy tờ giả.
NGUYÊN LÊ