Trộm két sắt để đền bù tai nạn giao thông
CA TX Hoài Nhơn cho biết đã khởi tố, bắt giam Huỳnh Thúc Nguyên (SN 1991) ở xã Mỹ Chánh, huyện Phù Mỹ về hành vi trộm cắp tài sản.
Đối tượng và chiếc két sắt.
Cuối tháng 8 vừa qua, nhân viên Công ty may Vinatex Bồng Sơn, TX Hoài Nhơn phát hiện két sắt để tại phòng kế toán đã bị kẻ gian khiêng đi, bên trong két sắt có 250 triệu đồng. Cùng thời điểm này, một số người dân phát hiện bên ngoài hàng rào của công ty trên có một két sắt đã bị đập phá. Hiện trường vụ trộm cho thấy, đối tượng đã phá cửa sổ của phòng kế toán để vào bên trong và dùng một cái mền có sẵn ở đó kéo két ra ngoài. Từ dấu vết để lại tại hiện trường, CA TX Hoài Nhơn xác định đối tượng rất manh động, hành động bất chấp để có tiền.
Sau thời gian nhanh chóng điều tra, CA TX Hoài Nhơn đã làm rõ đối tượng là Huỳnh Thúc Nguyên có nghề lái xe. Tháng 5.2020, Nguyên lái xe ô tô thuê cho một người ở tỉnh Quảng Ngãi và gây tai nạn làm một người chết. Theo thỏa thuận dân sự giữa hai bên, Huỳnh Thúc Nguyên phải bồi thường cho nạn nhân 340 triệu đồng. Quẫn bách vì gần đến ngày giao tiền mà không có, nên Nguyên đã chuẩn bị kế hoạch đi trộm cắp lấy tiền đền bù.
Trước đêm thực hiện vụ trộm, Nguyên ở tại nhà người bạn ở xã Mỹ Chánh, huyện Phù Mỹ. Khoảng 23 giờ cùng ngày, đợi bạn ngủ say, Nguyên lấy xe AirBlade màu đỏ đen biển số 77D1-029.46 của bạn và lấy một cái áo khoác màu đỏ trong nhà mặc lên người rồi điều khiển xe chạy về hướng TX Hoài Nhơn. Trên đường đi, Nguyên ghé vào một tiệm tạp hóa ven đường mua thuốc lá và lấy một cái mũ rộng vành đem theo. Khi đến Công ty may Vinatex Bồng Sơn, thấy công ty rộng lớn mà không có bảo vệ nên Nguyên quyết định vào công ty này kéo két sắt đến sát hàng rào công ty gần tiệm cơ khí, lấy bình ga và bình gió đá đốt, cắt thủng két sắt từ phía sau lưng và lấy tiền bỏ vào túi ny lông lượm được gần đó rồi rời khỏi hiện trường. Lúc lấy tiền ra khỏi két sắt, Nguyên thấy có nhiều tờ tiền bị cháy nhưng không rõ là bao nhiêu. Nguyên chia tiền bị cháy và tiền chưa bị cháy vào hai túi ny lông khác nhau, sau đó vứt số tiền bị cháy trên đường tẩu thoát. Tổng số tiền trộm cắp hơn 63 triệu đồng được Nguyên mang vào TP Quy Nhơn mua một xe AirBlade màu đỏ đen với giá 30 triệu đồng. Số tiền còn lại Nguyên bỏ vào ví và tiêu xài cho đến lúc bị cơ quan CA triệu tập làm việc thì còn lại 24,2 triệu đồng.
Cơ quan điều tra CA TX Hoài Nhơn đã tiến hành khám xét chỗ ở của Huỳnh Thúc Nguyên và tạm giữ nhiều tài sản có liên quan đến hành vi trộm cắp của đối tượng.
THÀNH LONG