Chủ tịch UBND tỉnh làm việc với đoàn công tác Thanh tra Chính phủ
(BĐ)- Sáng 30.12, tại Văn phòng UBND tỉnh, Chủ tịch UBND tỉnh Lê Hữu Lộc và đại diện các sở, ngành liên quan đã làm việc với đoàn công tác của Thanh tra Chính phủ do bà Lê Thị Thủy - Phó Tổng Thanh tra Chính phủ, dẫn đầu, về kiểm tra tình hình thực hiện công tác thanh tra, giải quyết khiếu nại, tố cáo (KNTC), phòng, chống tham nhũng (PCTN) và định hướng năm 2014.
Theo báo cáo, trong năm 2013, Thanh tra tỉnh đã tiến hành thanh tra 76 cuộc thanh tra hành chính ở 142 cơ quan, đơn vị tập trung vào các lĩnh vực tài chính - ngân sách, đầu tư xây dựng cơ bản, đất đai; phát hiện 60 đơn vị sai phạm về kinh tế với số tiền trên 23 tỉ đồng, 3.699m 2 đất các loại và đã kiến nghị kiểm điểm xử lý trách nhiệm 10 tập thể, 41 cá nhân có sai phạm. Đến nay, Thanh tra các cấp, ngành đã đôn đốc, kiểm tra việc thực hiện kết luận, quyết định xử lý của 60 cuộc thanh tra trên, thu hồi được 6,99 tỉ đồng/8,34 tỉ đồng phải thu hồi (83,79%), kiểm điểm, xử lý trách nhiệm 6/10 tập thể và 38/41 cá nhân có sai phạm theo kết luận thanh tra.
Đáng chú ý, trong năm 2013, số lượt người đến KNTC, kiến nghị, phản ánh đều tăng hơn so với năm 2012, chủ yếu liên quan đến đất đai, bồi thường giải tỏa và hành chính, tư pháp, hành vi tham nhũng. Trong năm qua, UBND tỉnh và lãnh đạo ngành, địa phương cũng ban hành 27 văn bản chỉ đạo về công tác thanh tra, giải quyết KNTC, PCTN; ban hành quyết định sửa đổi bổ sung công khai thủ tục hành chính thuộc thẩm quyền giải quyết của thanh tra tỉnh; quan tâm đến công tác PCTN trong cán bộ công chức, viên chức.
Nhìn chung, công tác thanh tra, PCTN năm 2013 đã được tiến hành đúng trình tự, thủ tục, đảm bảo tính công khai minh bạch, kịp thời chấn chỉnh những thiếu sót trong công tác quản lý nhà nước. Việc xử lý sau thanh tra đã có những chuyển biến tích cực. Tuy nhiên, theo UBND tỉnh, tiến độ một số cuộc thanh tra hiện còn chậm; chất lượng một số cuộc thanh tra do sở, ngành và địa phương thực hiện còn thấp, kiến nghị xử lý chưa có tính thuyết phục, phải thanh tra lại. Hiện nay, việc thiếu thanh tra viên chính ở các huyện còn hạn chế hiệu quả thanh tra ở địa phương; công tác tiếp dân còn hạn chế. Theo dự báo, tình hình KNTC của công dân còn tiềm ẩn những yếu tố phức tạp, khó lường và sẽ tăng trong thời gian đến khi tỉnh thu hồi, giải phóng mặt bằng.
Trong năm 2014, công tác thanh tra sẽ tập trung vào lĩnh vực bố trí nguồn vốn đầu tư và quyết toán vốn đầu tư từ nguồn vốn ngân sách nhà nước, việc thực hiện chính sách pháp luật trên các lĩnh vực quy hoạch, kế hoạch quản lý sử dụng đất đai, giao đất, giao rừng, tài chính- ngân sách, và các lĩnh vực mà dư luận xã hội quan tâm; chú trọng giải quyết KNTC thông qua tăng cường đối thoại với người dân.
Phát biểu kết luận, Phó Tổng thanh tra Chính phủ Lê Thị Thủy đánh giá cao những kết quả công tác thanh tra năm 2013 tỉnh, phát hiện nhiều sai phạm trong lĩnh vực kinh tế, có chiến lược đào tạo nhân lực ngành Thanh tra. Bà lưu ý, thời gian đến Thanh tra tỉnh cần quan tâm xây dựng kế hoạch thanh tra, nâng cao tính chủ động và nâng cao nghiệp vụ thanh tra ở cấp huyện và sở, ngành; đồng thời gắn công tác thanh tra với thanh tra trách nhiệm và PCTN, và quan tâm đến công tác tiếp dân, ban hành các quyết định khiếu nại.
THU HÀ