Xã Hoài Hương:
Tăng tốc xây dựng nông thôn mới
Xã Hoài Hương (Hoài Nhơn) là 1 trong 4 xã được tỉnh chọn làm xã điểm triển khai xây dựng nông thôn mới (XDNTM). Ðến nay, sau 3 năm triển khai, xã Hoài Hương đã đạt 12/19 tiêu chí XDNTM; địa phương đang nỗ lực để “về đích” vào năm 2015.
Trong 3 năm qua, Đảng bộ, chính quyền và nhân dân xã Hoài Hương đã tăng cường đầu tư phát triển cơ sở hạ tầng nông thôn, chuyển đổi cơ cấu kinh tế, phát triển làng nghề tiểu thủ công nghiệp (TTCN)…, tạo đòn bẩy để phát triển kinh tế - xã hội, tăng thu nhập cho người dân địa phương. Nhờ đó, bộ mặt của xã có sự khởi sắc đáng kể, cơ cấu kinh tế chuyển dịch theo hướng tích cực, kết cấu hạ tầng nông thôn ngày càng hoàn thiện.
Năm 2013, tổng sản phẩm địa phương (GDP) của toàn xã đạt trên 557 tỉ đồng, tăng 15,6% so với năm 2012; cơ cấu kinh tế chuyển biến theo hướng tích cực, bền vững; trong đó, tỉ trọng nông - lâm - ngư nghiệp chiếm 89,97%; TTCN - thương mại - dịch vụ chiếm 10,03%. Thu nhập bình quân đầu người đạt mức trên 30 triệu đồng/người/năm; tỉ lệ hộ nghèo giảm 1,52%; số hộ gia đình văn hóa đạt 91,17% (8/11 thôn đạt chuẩn văn hóa); 100% trẻ em có hoàn cảnh đặc biệt được chăm sóc…
Điều đáng ghi nhận trong phát triển kinh tế ở Hoài Hương là dù là xã ven biển nhưng ngoài ngư nghiệp, các lĩnh vực thương mại, nông - lâm nghiệp phát triển khá toàn diện. Tổng sản lượng lương thực năm 2013 trên địa bàn xã đạt gần 1.735 tấn; sản lượng khai thác các loại hải sản đạt 16.189 tấn. Hệ thống thương mại, dịch vụ, mua bán hàng hóa đã phủ kín đến tận thôn, xóm, khu dân cư, tạo điều kiện thuận lợi cho lưu thông hàng hóa tại địa phương…
Ông Mai Khương Dược, Phó Chủ tịch UBND xã Hoài Hương, cho biết: Sau 3 năm triển khai XDNTM, người dân trên địa bàn xã đã tự nguyện hiến 7.128 m2 đất ruộng, vườn để xây dựng đường giao thông nông thôn, kênh mương nội đồng, xây dựng nhà văn hóa thôn, công trình thể dục, thể thao... Bên cạnh đó, nhân dân cũng tự nguyện đóng góp số tiền 2,162 tỉ đồng để xây dựng cơ sở hạ tầng theo các tiêu chí về XDNTM. Nhờ vậy, trong năm 2013, xã Hoài Hương đã đầu tư xây dựng cơ sở hạ tầng để phát triển kinh tế - xã hội, nâng cao thu nhập cho người dân địa phương…
Qua đó, đã cụ thể hóa các chính sách phát triển về nông nghiệp, thủy sản, xây dựng nông thôn phù hợp với tình hình thực tế tại địa phương, luôn lấy lợi ích của nhân dân làm trung tâm của mọi chương trình, kế hoạch hành động. Ưu tiên phát triển hệ thống hạ tầng thiết yếu: điện, đường, trường, trạm… , góp phần thúc đẩy phát triển kinh tế ở địa phương, giúp nông dân có điều kiện đầu tư thâm canh, áp dụng các tiến bộ khoa học kỹ thuật vào thực tiễn sản xuất. Kết quả, năng suất, sản lượng các loại cây trồng, vật nuôi, sản lượng khai thác thủy sản ở địa phương đã tăng mạnh theo từng năm.
Hiện nay, xã Hoài Hương có đội tàu thuyền khai thác hải sản xa bờ lớn nhất huyện Hoài Nhơn. Toàn xã có 699 tàu cá, tổng công suất 149.900 CV; hầu hết đều hoạt động đánh bắt xa bờ, với các nghề: câu mực, vây rút chì, câu cá ngừ đại dương, lưới chuồng, câu bả… Nhờ chủ động bám biển, theo dõi chặt chẽ ngư trường, thành lập các tổ đoàn kết khai thác thủy sản… nên năng suất, sản lượng đánh bắt hải sản đạt cao. Ngoài ra, các ngành nghề TTCN của xã như: đan lưới, làm lưỡi câu, làm vỉ phơi mực… cũng phát triển, tạo thêm công ăn việc làm, tăng thu nhập cho người dân địa phương.
Để “về đích” đúng hẹn vào năm 2015, xã Hoài Hương đang đẩy nhanh việc triển khai xây dựng nông thôn mới, không ngừng nâng cao đời sống vật chất, tinh thần của nhân dân. Xã cũng tranh thủ sự đầu tư của cấp trên và thông qua các chương trình, dự án lồng ghép để tăng tốc phát triển kinh tế - xã hội trong thời gian sắp tới…
NGUYỄN QUÝ