Hội Nông dân tỉnh phải đẩy mạnh hơn nữa phong trào nông dân thi đua yêu nước
(BĐ) - Đó là chỉ đạo của đồng chí Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Văn Thiện tại Hội nghị tổng kết công tác hội và phong trào nông dân năm 2013, phương hướng nhiệm vụ năm 2014 do Hội Nông dân (HND) tỉnh tổ chức ngày 3.1 tại TP Quy Nhơn.
Báo cáo của HND cho thấy, năm 2013 công tác hội và phong trào nông dân đã có nhiều chuyển biến tích cực. Đáng chú ý là các cấp hội đã vận động và kết nạp mới 8.572 hội viên; tổ chức nhiều lớp tập huấn chuyển giao tiến bộ kỹ thuật cho 530.576 lượt nông dân; tạo điều kiện thuận lợi cho nông dân vay 751,699 tỉ đồng từ các tổ chức tín dụng và Quỹ HND để đầu tư phát triển sản xuất, chăn nuôi. Trong năm 2013 có thêm 6.970 hộ nông dân đạt danh hiệu gia đình sản xuất kinh doanh giỏi. Chương trình mục tiêu quốc gia xây dựng nông thôn mới, tham gia bảo đảm quốc phòng an ninh được nông dân hưởng ứng mạnh mẽ bằng các hoạt động cụ thể. Năm 2014, HND tỉnh đề ra mục tiêu kết nạp thêm 5.000 hội viên; 80% cơ sở hội vững mạnh, không còn cơ sở yếu kém; 60% số hộ nông dân trong tỉnh đăng ký phấn đấu và 50% hộ đăng ký đạt gia đình sản xuất kinh doanh giỏi; phối hợp dạy nghề đạt 2.000 chỉ tiêu; giới thiệu việc làm cho 70% hội viên trong tổng số hội viên được dạy nghề…
Hội nghị cũng đã nghe báo cáo sơ kết 3 năm thực hiện Nghị quyết 82-NQ/HNDT (khóa XIV) về tăng cường công tác tổ chức hội vững mạnh trong tình hình mới; dự thảo, góp ý và thông qua chương trình hành động thực hiện Nghị quyết Đại hội đại biểu HND Việt Nam lần thứ VI và HND tỉnh lần thứ XV.
Phát biểu tại Hội nghị, Bí thư Tỉnh ủy Nguyễn Văn Thiện yêu cầu các cấp hội nông dân phải củng cố tổ chức hội, tăng cường công tác tuyên truyền, vận động nông dân thực hiện tốt chủ trương chính sách, pháp luật của Đảng và Nhà nước, tham gia xây dựng nông thôn mới. Các hoạt động hội phải bám sát nhiệm vụ chính trị ở địa phương; cán bộ hội phải gần dân, lắng nghe và có giải pháp cụ thể giải quyết bức xúc của dân. Bên cạnh đó, đẩy mạnh công tác đào tạo, tập huấn, chuyển giao tiến bộ kỹ thuật và tạo điều kiện thuận lợi để nông dân tiếp cận các nguồn vốn để vay vốn đầu tư phát triển kinh tế hộ, đồng thời đẩy mạnh các phong trào nông dân thi đua yêu nước, xây dựng quê hương ngày càng giàu đẹp.
Tại Hội nghị, thừa ủy nhiệm của Chủ tịch nước, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Trần Thị Thu Hà đã trao Huân chương Lao động hạng Ba cho bà Lê Thị Kim Mai, Chủ tịch HND tỉnh.
T.SỸ