Kỷ niệm 40 năm thành lập Trường THPT Nguyễn Trân
(BĐ) - Sáng 21.11, Trường THPT Nguyễn Trân (TX Hoài Nhơn) tổ chức Lễ kỷ niệm 40 năm thành lập trường (1980 - 2020). Dự lễ có các đồng chí: Lê Kim Toàn, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Trưởng đoàn ĐBQH tỉnh; Huỳnh Thanh Xuân, Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy; Nguyễn Tuấn Thanh, Phó Chủ tịch UBND tỉnh.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Lê Kim Toàn trao Cờ thi đua của UBND tỉnh cho trường.
Trường THPT Nguyễn Trân (tên cũ là Trường PTTH số 2 Hoài Nhơn) được thành lập vào năm 1980, tách ra từ Trường PTTH số 1 Hoài Nhơn, ban đầu chỉ có 97 học sinh và 9 giáo viên. Qua 40 năm phấn đấu và trưởng thành, hiện nay Trường THPT Nguyễn Trân đã trở thành trường THPT có quy mô lớn (29 lớp với 1.163 học sinh). Cán bộ, giáo viên, nhân viên có 68 người với 3 cán bộ quản lý, 59 giáo viên đạt chuẩn nghề nghiệp, trong đó có 11 cán bộ quản lý, giáo viên có trình độ thạc sĩ. Tỷ lệ giáo viên dạy giỏi và giáo viên chủ nhiệm giỏi cấp tỉnh đạt trên 25%. Đặc biệt, 4 năm gần đây, 100% học sinh đậu tốt nghiệp, tỷ lệ học sinh đỗ vào các trường đại học, cao đẳng đạt 95%, trong đó nhiều học sinh đỗ điểm cao vào các trường đại học hàng đầu trong nước.
Trải qua 40 năm với bao khó khăn, thử thách, nhà trường đã đạt được nhiều thành quả quan trọng, như: Nhiều năm liền đạt danh hiệu “Tập thể lao động xuất sắc”, nhận được nhiều bằng khen, Cờ thi đua của Thủ tướng Chính phủ, Bộ GD&ĐT, UBND tỉnh. Năm 2015 trường đạt chuẩn quốc gia giai đoạn 1, hiện nay trường đang đề nghị UBND tỉnh công nhận trường đạt chuẩn quốc gia mức độ 2 (mức cao nhất về chuẩn quốc gia).
3 cá nhân được nhận Bằng khen của Bộ GD&ĐT.
Phát biểu tại buổi lễ, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Nguyễn Tuấn Thanh ghi nhận và biểu dương những nỗ lực của thầy và trò Trường THPT Nguyễn Trân. Đồng chí Nguyễn Tuấn Thanh mong muốn và tin tưởng rằng tập thể nhà trường tiếp tục đoàn kết, thống nhất, có những bước đi đột phá để đạt được nhiều thành tích cao hơn nữa trong thời gian tới. Phấn đấu để trường trở thành một trong những lá cờ đầu trong khối THPT của ngành GD&ĐT tỉnh nhà, xứng đáng với truyền thống vẻ vang của trường trong 40 năm qua.
Dịp này, Trường được Bộ GD&ĐT tặng bằng khen, UBND tỉnh tặng Cờ thi đua và bằng khen vì có nhiều thành tích xuất sắc trong năm học vừa qua. Ngoài ra, 3 cá nhân được nhận bằng khen của Bộ GD&ĐT, 9 cá nhân được nhận giấy khen của Sở GD&ĐT.
Tin, ảnh: THẢO KHUY