Cảnh báo nạn trộm đục két sắt
Tình trạng kẻ gian đột nhập vào nhà đục két sắt lấy tài sản liên tục xảy ra thời gian gần đây tại địa bàn huyện Tây Sơn. Theo thống kê mới nhất của CA huyện, từ tháng 8 đến nay, đã xảy ra hơn chục vụ.
Két sắt bị kẻ gian đục phá ở huyện Tây Sơn.
Tháng 10 vừa qua, anh Nguyễn Thanh Lai ở xã Tây Giang đi làm về thì phát hiện nhà bị kẻ gian đột nhập. Kiểm tra tài sản, anh Lai thấy toàn bộ tài sản trong két sắt gồm 13 chỉ vàng 24 k đã bị kẻ gian cạy phá lấy mất. Hiện trường vụ trộm cho thấy đối tượng đột nhập vào nhà từ cửa sau đã hư hỏng từ lâu. Ở các vùng nông thôn, nhiều người dân cho rằng đã trang bị két sắt là có thể bảo vệ tài sản, không cần gia cố các cửa ra vào khác. Bởi vậy, có ngày đối tượng đột nhập cùng lúc 2 nhà dân gần nhau để đục két sắt lấy tiền. Vụ trộm thiệt hại lớn nhất xảy ra tại xã Tây An. Đối tượng đột nhập vào nhà bà Hồ Thị Nhơn đục két sắt lấy 3,4 lượng vàng và 250 triệu đồng tiền mặt. Ngay buổi sáng hôm đó, nhà của Bùi Hương Triêm cách nhà bà Nhơn khoảng 100 m cũng bị kẻ gian lấy trộm mất 2,5 triệu đồng.
Đối tượng thực hiện các vụ trộm hết sức táo bạo và chuyên nghiệp. Bọn chúng thường là những tên trộm lưu động, gây án liên tỉnh, liên tục di chuyển địa bàn để đối phó với cơ quan chức năng. Đại úy Lê Kông Hoàng, Đội phó đội hình sự CA huyện Tây Sơn, cho biết: “Đối tượng lợi dụng người dân đi làm vào ban ngày không có ai ở nhà và cửa nẻo sơ hở để đột nhập vào nhà. Hầu hết các vụ trộm két sắt đối tượng đều phá cửa sau để vào nhà”.
Trước tình hình trên, CA huyện đã chủ động tham mưu cho cấp ủy, chính quyền địa phương cùng chung tay phòng chống trộm cắp. CA huyện chỉ đạo các đội nghiệp vụ phối hợp CA các xã triển khai công tác đấu tranh, phòng chống tội phạm trộm cắp; đồng thời tuyên truyền, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của các tầng lớp nhân dân trong phòng ngừa, đấu tranh tố giác tội phạm. Bên cạnh sự vào cuộc quyết liệt của lực lượng CA, thiết nghĩ mỗi người dân cần nâng cao hơn nữa ý thức tự bảo vệ tài sản.
THÀNH LONG