Hoạt động xuất khẩu năm 2014:
Nhìn lại và hướng tới
Năm 2013, mặc dù gặp nhiều khó khăn, song các doanh nghiệp trên địa bàn tỉnh hoạt động xuất khẩu (XK) đã nỗ lực vượt khó, đạt được những kết quả khả quan. Năm 2014, dự báo kinh tế thế giới, trong nước vẫn còn tiềm ẩn không ít khó khăn, thách thức; các sở, ngành, doanh nghiệp (DN) phải nỗ lực nhiều hơn để thực hiện mục tiêu tổng kim ngạch xuất khẩu (KNXK) 680 triệu USD…
2013 quả là một năm đầy khó khăn, thử thách đối với các DN hoạt động trong lĩnh vực XK. Khá nhiều khó khăn, vướng mắc mà DN phải đương đầu, như: Giá nguyên liệu tăng cao, trong khi giá sản phẩm không tăng; thị trường XK thu hẹp, cùng với những “rào cản kỹ thuật” mà các nước nhập khẩu áp đặt… Bên cạnh đó, lãi suất ngân hàng có giai đoạn tăng quá cao và diễn biến bất thường cũng ảnh hưởng xấu đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của nhiều DN…
Năm 2013, Công ty Dược-Trang thiết bị y tế (BIDIPHAR) là một trong những DN đóng góp vào ngân sách tỉnh lớn nhất.
- Trong ảnh: Công nhân của BIDIPHAR đang đóng gói sản phẩm. Ảnh: VĂN LƯU
2013: Một năm vượt khó
Theo ông Nguyễn Kim Phương, Giám đốc Sở Công Thương (CT), trong bối cảnh khó khăn của nền kinh tế thế giới và trong nước, Sở đã tham mưu UBND tỉnh kịp thời ban hành nhiều văn bản, chỉ thị, nhằm tháo gỡ khó khăn cho DN, nhất là về thuế, tín dụng, hỗ trợ DN tham gia các hội chợ, triển lãm, xúc tiến thương mại… Trong năm 2013, trên địa bàn tỉnh có 727 DN còn dư nợ tín dụng được điều chỉnh lãi suất; 197 DN còn dư nợ được điều chỉnh kỳ hạn trả nợ gốc hoặc lãi vay với số tiền gốc được điều chỉnh là 289 tỉ đồng. Về thuế tiêu thụ DN, các quý I-II-III các DN được gia hạn trên 36 tỉ đồng; thuế GTGT phát sinh trong quý I.2013 được gia hạn thời hạn nộp 6 tháng là gần 81 tỉ đồng…
Chính nhờ những chính sách kịp thời của UBND tỉnh và sự nỗ lực của các DN, trong năm 2013 hoạt động XK của tỉnh ta đã có sự khởi sắc nhất định. Theo thống kê của Sở CT, tổng KNXK toàn tỉnh ước thực hiện 620 triệu USD, đạt 110,7% kế hoạch năm, tăng 8% so với năm 2012. Trong đó, có khá nhiều ngành hàng có sự tăng trưởng khá, như: Nông sản, ước thực hiện 100 triệu USD (tăng 15,3%); sản phẩm bằng gỗ 200 triệu USD (tăng gần 9%); dăm bạch đàn 67 triệu USD (tăng gần 19%); thủy sản 58,6 triệu USD (tăng 13%); đá xây dựng 10 triệu USD (tăng 42,4%); giày dép các loại 11,8 triệu USD (tăng 58%); sản phẩm may mặc 43,9 triệu USD (tăng gần 26%)…
Theo dự báo của các chuyên gia kinh tế, năm 2014, tình hình kinh tế thế giới sẽ từng bước phục hồi, song vẫn chưa thực sự vững chắc và còn tiềm ẩn những yếu tố rủi ro. Trong bối cảnh đó, tăng trưởng kinh tế Việt Nam năm 2014 sẽ hồi phục, nhưng thiếu bền vững nếu những tồn tại mang tính cơ cấu của nền kinh tế chưa được giải quyết, nhất là yếu kém về cơ sở hạ tầng, chất lượng nguồn nhân lực thấp và những bất cập trong hệ thống luật pháp, chính sách… Đồng thời, kinh tế Việt Nam cũng tiềm ẩn nguy cơ lạm phát cao do những chính sách tháo gỡ khó khăn cho hoạt động sản xuất, kinh doanh năm 2013 tác động trễ.
2014: Quyết tâm mới
Trên cơ sở dự báo của các chuyên gia, cùng với những phân tích, đánh giá của cơ quan chức năng, UBND tỉnh đã đề ra kế hoạch xuất nhập khẩu năm 2014 như sau: Tổng KNXK đạt 680 triệu USD (tăng 9,7%); tổng KNNK đạt 180 triệu USD (tăng 9,8%)… Theo đánh giá chung, để thực hiện đạt chỉ tiêu KNXK 680 triệu USD quả không đơn giản. Bởi lẽ, năm 2013, hoạt động XK của tỉnh đạt được một số kết quả, song vẫn còn không ít hạn chế, khó khăn. Các DN trên địa bàn tỉnh chủ yếu là DN nhỏ và vừa, vốn tự có ít, hoạt động dựa vào vốn vay, năng lực quản trị DN yếu kém, tính liên kết, hợp tác trong nội bộ ngành hàng thấp, không tận dụng hết các lợi thế, năng lực để bổ sung cho nhau… Đồng thời, các mặt hàng XK chủ lực của tỉnh (nông, lâm, thủy sản) gặp khó khăn về thị trường, một số thị trường bị thu hẹp. Bên cạnh đó, các DN Bình Định còn phải đối mặt với nhiều rào cản thương mại mới của một số thị trường XK lớn như Mỹ, EU...
Xác định những khó khăn, hạn chế trên, Sở CT đã đề ra một số giải pháp chủ yếu, nhằm thực hiện có hiệu quả các nhiệm vụ, mục tiêu XK năm 2014. Sở CT sẽ tập trung theo dõi, đề xuất UBND tỉnh các biện pháp phát triển các nhóm hàng XK có lợi thế, có tỉ trọng KNXK lớn (như thủy sản, lâm sản, nông sản thực phẩm, khoáng sản, giày dép...); khuyến khích các DN đẩy mạnh đầu tư chiều sâu, tăng năng lực sản xuất, đổi mới thiết bị công nghệ, áp dụng các biện pháp tăng năng suất, chất lượng, giảm chi phí, hạ giá thành sản phẩm, xây dựng thương hiệu sản phẩm nhằm nâng cao sức cạnh tranh hàng hóa XK; đa dạng hóa thị trường tiêu thụ, giữ vững thị trường truyền thống, tập trung thị trường trọng điểm, mở rộng thị trường hiện có, khai thác các thị trường mới, chú trọng thị trường nội địa...
Đồng thời, Sở CT sẽ đẩy mạnh công tác tuyên truyền, phổ biến các quy định, rào cản kỹ thuật thương mại quốc tế, nội dung cam kết với Tổ chức Thương mại Thế giới, chính sách ưu đãi xuất nhập khẩu, dự báo chính xác tình hình cung-cầu, xây dựng kênh thông tin mở, chia sẻ thông tin về thị trường, công tác tìm kiếm thị trường mới, phân công thị phần, tránh chồng chéo khách hàng, nhằm giúp DN chủ động hội nhập kinh tế, giảm rủi ro trong XK hàng hóa. Sở sẽ tăng cường hỗ trợ các DN trong hoạt động xúc tiến thương mại, giao dịch, mua bán, giới thiệu sản phẩm qua sàn giao dịch thương mại điện tử, cung cấp thông tin, giới thiệu DN tham gia hội chợ, triển lãm trong nước và nước ngoài. Ngoài ra, Sở CT sẽ tiếp tục phối hợp các ngành liên quan thực hiện chính sách hỗ trợ DN về lãi suất, tín dụng đầu tư, hỗ trợ kinh phí cho các DN tham gia các hội chợ, triển lãm thương mại trong nước, ngoài nước, hỗ trợ khuyến khích DN đầu tư sản xuất sản phẩm gỗ nội thất trên địa bàn tỉnh...
VIẾT HIỀN