XÃ HỘI HÓA LẮP ĐẶT CAMERA AN NINH Ở TX AN NHƠN:
Bước đầu đem lại hiệu quả thiết thực
Nhằm phòng ngừa, ngăn chặn có hiệu quả các loại tội phạm và xây dựng phong trào “Toàn dân bảo vệ an ninh Tổ quốc”, thời gian qua các địa phương trên địa bàn TX An Nhơn đã tích cực triển khai mô hình “Camera giám sát an ninh” bằng phương thức xã hội hóa, bước đầu đem lại hiệu quả và tạo sự đồng thuận, ủng hộ của nhân dân.
CA xã Nhơn Hậu theo dõi tình hình ANTT trên địa bàn thông qua hệ thống camera an ninh.
Tại xã Nhơn Hậu, trong gần 2 năm triển khai mô hình camera an ninh, chính quyền và cơ quan chức năng của xã bằng nhiều hình thức đã vận động nhân dân đóng góp gần 50 triệu đồng để lắp đặt 4 điểm với 11 camera an ninh ở những khu vực công cộng trên địa bàn. Ngoài ra, địa phương cũng đã vận động các hộ dân lắp đặt hơn một trăm camera tại gia đình để tự bảo vệ tài sản của mình. Nhờ đó, hàng chục vụ trộm cắp, vi phạm pháp luật đã được phát hiện từ thông tin của các camera an ninh này.
Bà Nguyễn Thị Nguyệt, ở thôn Ngãi Chánh (xã Nhơn Hậu), cho biết: “Trước đây, nhiều gia đình do sở hở nên thường bị đối tượng xấu trộm cắp tài sản. Gần đây, với sự nhiệt tình, trách nhiệm của CA xã, đặc biệt là qua việc trích xuất camera an ninh, chỉ trong thời gian ngắn, đã tìm ra đối tượng trộm cắp. Qua đó, tôi thấy việc lắp camera an ninh là rất thiết thực. Vì vậy, khi CA, chính quyền vận động chung tay lắp đặt camera an ninh, gia đình tôi và nhiều người dân trong xã rất đồng lòng ủng hộ”.
Còn tại phường Nhơn Hưng, thời gian qua, từ sự vận động của lực lượng CA, đến nay toàn phường đã lắp đặt gần 100 camera an ninh với trị giá hàng trăm triệu đồng. Đây là những “tai mắt” quan trọng, góp phần tích cực giúp lực lượng CA giám sát, điều tra, xử lý kịp thời những diễn biến tình hình ANTT trên địa bàn. Theo chị Lê Thị Mỹ Dung người dân ở khu vực Tiên Hòa, phường Nhơn Hưng, thì từ khi có camera an ninh, người dân yên tâm hơn, tình trạng trộm cắp vặt, tụ tập gây rối trên địa bàn khối phố đã giảm hẳn.
Ông Giả Văn Thọ, Chủ tịch UBND xã Nhơn Hậu, cho biết: Ban đầu người dân còn dè dặt, nhưng khi lắp thí điểm một số nơi thì tình hình tệ nạn giảm hẳn, nên sau đó nhiều người không còn ngần ngại mà ủng hộ nhiệt tình bởi thấy rõ quyền lợi của gia đình mình. Ngoài đóng góp tiền, người dân còn cho mượn đường truyền để lắp đặt camera công cộng; nhiều hộ gia đình đã tự mua camera lắp đặt tại nhà để bảo vệ tài sản của mình và tham gia bảo vệ ANTT tại địa phương.
Thực tế việc thực hiện mô hình để lắp đặt, trang bị hàng trăm camera tại các điểm phức tạp về ANTT không hề đơn giản do kinh phí tương đối lớn. Điều này đòi hỏi lực lượng CA phải phát huy vai trò nòng cốt, tích cực tham mưu cho cấp ủy, chính quyền địa phương chỉ đạo các ngành, đoàn thể, các tổ chức chính trị, xã hội đẩy mạnh tuyên truyền, vận động đến từng hộ dân tham gia.
Thượng tá Lê Hồng Dũng, Phó Trưởng CA TX An Nhơn, chia sẻ: Thời gian đầu triển khai mô hình cũng còn khó khăn do người dân chưa nắm hết được ý nghĩa của việc lắp đặt camera an ninh, nhiều người nghĩ rằng đó là việc của chính quyền, lực lượng chức năng nên nhà nước phải đầu tư. “Tuy nhiên, lực lượng CA đẩy mạnh công tác tuyên truyền hiệu quả của mô hình đến người dân, đồng thời giới thiệu mô hình này từ nhiều địa phương khác. Đặc biệt, một số vụ trộm cắp trên địa bàn được phát hiện thông qua camera an ninh đã giúp người dân hiểu hơn và ủng hộ tích cực mô hình. Thời gian tới, chúng tôi sẽ tiếp tục vận động người dân lắp camera, góp phần đấu tranh phòng, chống tội phạm hiệu quả, bảo đảm ANTT trên địa bàn”, thượng tá Dũng cho hay.
VĂN LƯU