Phước An phát triển chăn nuôi bò thịt
Tháng 6.2020, UBND huyện Tuy Phước hỗ trợ UBND xã Phước An tiếp tục thực hiện Dự án Hỗ trợ lãi suất vốn vay để phát triển chăn nuôi bò thịt cho 12 hộ dân trên địa bàn xã, sau khi pha 1 kết thúc. Theo đó, các hộ nuôi bò được hỗ trợ phần tiền lãi vay của Ngân hàng NN&PTNT Việt Nam. Mức vay được hỗ trợ lãi suất tối đa là 20 triệu đồng/hộ, trong thời gian 1 năm, lãi suất tại thời điểm lập dự án là 8,9%/năm.
Động tác này giúp nhiều hộ chăn nuôi bò yên tâm theo đuổi Dự án. Bà Phan Thị Thanh Thu, Chủ tịch Hội Nông dân xã Phước An, cho biết: “Dự án hướng tới mục tiêu đưa ngành chăn nuôi trở thành ngành sản xuất chính, nâng cao mức sống cho người dân, tạo việc làm, góp phần xóa đói giảm nghèo theo hướng bền vững”.
Theo thống kê từ UBND xã Phước An, đến cuối năm 2020, toàn xã có 372 hộ nuôi bò, khoảng 3.600 con, trong đó bò lai chiếm đến 75% tổng đàn. Được ngân sách tỉnh hỗ trợ, xã đầu tư gần 800 triệu đồng xây dựng chợ bò Phước An ở thôn An Sơn 1. Cuối tháng 7.2020, chợ bò Phước An đi vào hoạt động, mua bán định kỳ vào mùng 9 và 24 âm lịch mỗi tháng.
Ông Lê Văn Tòng, ở thôn Ngọc Thạnh 1, chia sẻ: “Lúc trước, tôi làm công nhân ở Cụm công nghiệp Phước An, nay sức khỏe cũng bắt đầu suy giảm nên chuyển sang nuôi bò. Vừa rồi, được vay 20 triệu đồng từ Dự án Hỗ trợ lãi suất vốn vay để phát triển chăn nuôi bò thịt, tôi mua 1 con bò Brahman 4 tháng tuổi, giá 15 triệu đồng về nuôi chung với 1 con bò lai sinh sản. Ngoài việc được hỗ trợ tiền lãi, tôi cũng như nhiều hộ khác được hỗ trợ thêm tiền thuốc thú y, cán bộ thú y xã còn xuống tận nơi hướng dẫn cách chăm sóc và phòng bệnh cho bò”.
Trước đó, từ tháng 4.2020, Trung tâm Dịch vụ nông nghiệp huyện Tuy Phước phối hợp với UBND xã Phước An thực hiện mô hình “Xây dựng nhóm sở thích chăn nuôi bò thịt, tiến tới thành lập HTX chăn nuôi bò thịt” cho 10 hộ dân trên địa bàn xã, với hơn 50 con bò thịt các giống 3B, Brahman, Red Angus... Tham gia mô hình, mỗi hộ được Nhà nước hỗ trợ 50% chi phí mua máy băm cỏ, 50% chi phí mua thức ăn tinh, tập huấn kỹ thuật và quản lý chăn nuôi bò.
Ông Lê Văn Vinh cho bò ăn.
Ông Lê Văn Vinh ở thôn Ngọc Thạnh 1, chia sẻ: “Năm 2018, cùng với tiền vay trong khuôn khổ Dự án Hỗ trợ lãi suất vốn vay để phát triển chăn nuôi bò thịt, tôi đầu tư thêm để mua nuôi tổng cộng 3 con bò (2 con 3B và 1 con Brahman). Sau một năm, khi bò đạt trọng lượng 500 kg/con, tôi xuất bán cả 3, thu về 120 triệu đồng. Với số tiền này, tôi tiếp tục mua 6 con bò 3B về nuôi. Được cán bộ kỹ thuật Trung tâm huyện hướng dẫn kỹ thuật, giúp lập kế hoạch chăn nuôi bài bản, đàn bò phát triển tốt, tăng trọng nhanh, lần này tôi sẽ chờ bò đạt mức 600 kg/con mới xuất bán”.
Ông Võ Trùng Dương, kỹ sư Chăn nuôi - Thú y, Trung tâm Dịch vụ nông nghiệp huyện Tuy Phước, cho biết: Hiện xã Phước An có 3 nhóm sở thích chăn nuôi bò thịt là Thanh Huy, An Sơn, Ngọc Thạnh. Ngoài tập huấn kỹ thuật, hàng tháng, Trung tâm còn tổ chức sinh hoạt nhóm cùng sở thích chăn nuôi bò thịt, thu hút bà con đến tham dự, học hỏi và chia sẻ kinh nghiệm, nhằm tiến tới thành lập HTX chăn nuôi bò thịt trong thời gian đến. Từ ngày nuôi bò thịt chất lượng cao, không khí làm ăn ở đây sôi nổi hẳn.
Bài, ảnh: NGUYỄN ĐÌNH PHƯƠNG